Fyrir verkefni utan nets er fyrsta spurningin næstum alltaf sú sama: Hversu mikið afl þarf farsíma sólarorkustöðin mín?
Það er ekkert einhlítt svar sem hentar öllum. Nauðsynlegt aflmagn verður að vera reiknað, ekki einfaldlega valið. Ein röng forsenda getur leitt til kostnaðarsamrar endurvinnslu: undirstærð kerfi getur ekki staðið undir álaginu, á meðan of stórt kerfi bindur fjármagn í getu sem gæti aldrei verið notað.
Þessi leiðarvísir sundurliðar stærðaraðferðina, veitir flýtivísunartöflu fyrir algengar rekstrarsviðsmyndir og útskýrir hvers vegna PV einingar, inverter og orkugeymsla þarf að reikna sérstaklega.
Þetta er útgangspunktur fyrir alla stærðarútreikninga. Það sem skiptir máli er raunverulegt rafmagn sem neytt er á 24 klukkustundum - ekki summan af einkunnum á nafnplötu búnaðar eða fjölda tækja margfaldað með nafnafli þeirra.
Það eru þrjár leiðir til að meta neyslu á staðnum:
Þriðja aðferðin er almennt notuð fyrir nýstofnaðar byggingarbúðir eða námuvinnslusvæði. Dæmigert iðnaðaráætlanir eru: 30 manna byggingarbúðir: 60–120 kWh/dag; 100 manna byggingarbúðir: 250–400 kWh/dag.
Hámarksafl ákvarðar nauðsynlega inverter getu, en dagleg orkunotkun ákvarðar nauðsynlega PV getu. Þetta eru tvær mismunandi breytur.
Búnaður á staðnum virkar venjulega ekki á fullu álagi samtímis. Eftirspurnarstuðull 0,6–0,8 er almennt notaður í verkfræðiáætlunum. Ef gert er ráð fyrir að eftirspurnarstuðullinn sé 1,0 getur það leitt til of stórs inverter, sem skilur umframgetu eftir ónotaða allan líftíma verkefnisins.
Eitt mikilvægt atriði er búnaður með aflmiklum mótorum, svo sem vatnsdælur, brúsa og lyftibúnað. Byrjunarstraumur þeirra verður að reikna sérstaklega. Tafarlaus ræsingarstraumur örvunarmótors sem notar beina ræsingu getur náð 5–7 sinnum málstraumnum. Ef ekki er brugðist við þessu vandamáli, gæti jafnvel breytir af fullnægjandi stærð sleppt vörn sinni.
Þessi mynd ákvarðar uppsetningu orkugeymslunnar. Í búðum sem eru að mestu mannlausar á daginn en nota umtalsvert rafmagn á nóttunni getur næturnotkun oft farið yfir 50% af daglegri notkun. Fyrir dælustöðvar sem starfa aðallega á dagsbirtu getur næturhlutfallið verið undir 20%.
Því lægri sem næturhluturinn er, því meiri geymsla þjónar sem viðbótaraðgerð. Því hærra sem hlutfallið er, því mikilvægari verður orkugeymsla fyrir heildarkerfið.

Eftirfarandi tafla tekur saman dæmigerð svið fyrir sex algengar rekstrarsviðsmyndir. Þessar tölur eru byggðar á reynslu úr iðnaði; sannprófa þarf raunverulegar verkþörf miðað við álagslista.
| Rekstrarsviðsmynd | Dagleg orkunotkun (kWh) | Hámarksafl (kW) | Næturneysla | Ráðlagður PV getu | Ráðlagður orkugeymsla |
| 30 manna byggingarbúðir | 60–120 | 15–25 | 50%–60% | 20 kW röð | 40 kWh |
| 100 manna byggingarbúðir | 250–400 | 50–70 | 50%–60% | 56–75 kW röð | 121 kWst |
| Tvær 22 kW frárennslisdælur (ein í gangi, ein í biðstöðu) | 200–300 | 40–50 | Undir 20% | 56 kW röð | Valfrjálst, eftir þörfum |
| 12 × 400 W staðljós (10 klukkustundir á nóttunni) | 50 | 5 | 100% | 20 kW röð | 40 kWh |
| Fjarskiptastöð (rekstur allan sólarhringinn) | 60–90 | 3–5 | 100% | 20 kW röð | 40 kWh |
| Suðuvélar, skurðartæki og lítil rafmagnsverkfæri | 80–150 | 20–40 | Um 30% | 56 kW röð | Valfrjálst, eftir þörfum |
Til að nota þessa töflu skaltu fyrst bera kennsl á rekstrarsviðið og athuga hvaða svið samsvarar daglegri orkunotkun. Ef hámarksafl og dagleg orkunotkun benda til mismunandi kerfisstærða, notaðu hærra aflmagn sem upphafspunkt og staðfestu síðan hvort PV getu sé nægjanleg.

Framleiðsla PV einingarinnar er metin við staðlaðar prófunarskilyrði: hitastig einingarinnar 25°C, geislun 1.000 W/m² og loftmassastuðull AM1,5. Þegar hitastig bakplötu einingarinnar nær 65°C á staðnum, gætu kristallaðar kísileiningar með hitastuðul upp á -0,3%/°C orðið fyrir um það bil 12%–14% minnkun framleiðslu.
Ef PV afköst og afkastagetu inverter eru pössuð í 1:1 hlutfalli, gæti kerfið ekki náð nafnafköstum invertersins á heitasta hluta dags, sem skilur eftir sig vannýtt afkastagetu invertersins.
Algeng iðnaður venja er að stærð uppsett PV getu á 1,1-1,3 sinnum hlutfall framleiðsla inverter. Þetta hlutfall er þekkt sem DC/AC hlutfallið. Það er ekki uppblásið einkunn; það hjálpar til við að nýta betur tiltæka sólargeislun.
Orkugeymslugeta fer eftir raforkunotkun á nóttunni og leyfilegri losunardýpt (DoD).
| Næturneysla sem hluti af daglegri notkun | Nauðsynleg geymsla fyrir 100 kWh/dag af neyslu | Lýsing |
| 20% | U.þ.b. 22–25 kWst | Nær aðeins til kvöldlýsingu og fjarskipta, að því gefnu að 90% dýpt af útskrift sé |
| 40% | U.þ.b. 45–50 kWst | Nær yfir aukaframleiðsluálag á kvöldin |
| 60% | U.þ.b. 67–75 kWst | Fyrir notkun allan sólarhringinn, með viðbótargetu fráteknum fyrir skýjaða eða rigningardaga |
| 100% (fjarskiptastöð) | U.þ.b. 110–120 kWst | Þarfnast hönnunar í huga í 2–3 samfellda skýjaða eða rigningardaga |
Hægt er að tjá útreikninginn sem:
Orkugeymslugeta = Dagleg orkunotkun × Næturnotkun hlutdeild ÷ Dýpt losunar × Skýjað veður varastuðull (1,0–1,3)
Hægt er að sannreyna offramboðið gegn staðbundnum veðurupplýsingum með því að nota JRC PVGIS utan netkerfiseiningarinnar.
Fyrir litíum járnfosfat (LFP) rafhlöður er dæmigert hönnunargildi fyrir losunardýpt 90%. Ekki reikna út á forsendu um 100% DoD, þar sem það getur haft áhrif á líftíma hringrásarinnar.
Lithium járn fosfat rafhlöður geta náð 5.000–8.000 lotur á 80% dýpi útskriftar. Miðað við eina hleðslu-losunarlotu á dag samsvarar þetta um það bil 13–21 ári. Þetta er styttra en 25 ára endingartími sem almennt er tilgreindur fyrir PV einingar. Orkugeymsla gæti því þurft að skipta út á líftíma kerfisins og ætti ekki að líta framhjá því í fjárfestingarútreikningum.
Færanlegar sólarorkustöðvar ZM-Besta eru fáanlegar í sex raforkum, sem ná yfir 20 kW til 200 kW, með 24 gerðum alls. Helstu upplýsingar eru taldar upp hér að neðan.
| Röð | Uppsett PV getu | Tegund PV eininga | Afl á hverja einingu | Útfært fótspor | Vöruþyngd (án orkugeymsla) | Hefðbundin orkugeymsla |
| 20 kW | 15–20 kW | N-gerð TOPCon | 690–720 W | 33–39 m × 4 m | 3,8–4,3 t | 40 kWh |
| 56 kW | 40–56 kW | N-gerð TOPCon | 440–460 W | 63–85 m × 6 m | 12,5–15 t | 121 kWst |
| 75 kW | 56–77 kW | N-gerð TOPCon | 440–460 W | 63–85 m × 6 m | 12–15 t | Valfrjálst, eftir þörfum |
| 150 kW | 109–152 kW | N-gerð TOPCon | 510–530 W | 70–96 m × 12 m | 33–36 t | 261 kWst |
| 175 kW | 133–175 kW | N-gerð TOPCon | 510–530 W | 70–96 m × 12 m | 31–34,5 t | Valfrjálst, eftir þörfum |
| 200 kW | 148–204 kW | N-gerð TOPCon | 580–600 W | 85–110 m × 12 m | 31–34 t | Valfrjálst, eftir þörfum |
Algengar upplýsingar um vöruúrvalið:

Að bæta við nafnafli hvers hlutar á búnaðarlistanum gefur venjulega mat sem er 30%–50% of hátt. Búnaður starfar ekki allur samtímis og munurinn getur skilað sér beint í óþarfa kerfiskostnað.
Á eyðimerkurnámusvæðum með umhverfishita upp á 45°C getur hitastig bakplötu PV-eininga farið yfir 70°C, sem dregur úr framleiðslu um næstum 15%. Stærð kerfis byggt á staðlaðri einkunn við 25°C getur leitt til lægri raunverulegrar framleiðsla en búist var við.
Orkugeymsla er verulegur hluti af heildarkostnaði kerfisins. Stærð geymslu í samræmi við hámarksafl þýðir að borga fyrir geymslurými heils dags til að ná hámarki sem gæti átt sér stað í aðeins tvær klukkustundir. Rétt nálgun er að stærð geymslu miðað við orkunotkun á nóttunni.
Búnaður sem er 110 m × 12 m og þyngd 34 t krefst fyrirframskoðunar á aðgangsvegum að vettvangi, beygjuradíus og lyftigetu krana. Bráðabirgðavegir á námustöðum eru oft hannaðir fyrir létt farartæki. Ef litið er framhjá kröfum um aðgengi og affermingu þungra farartækja gæti búnaðurinn komið á staðinn en ómögulegt að losa hann.
Framleiðsla fer eftir staðbundnum sólarskilyrðum. Miðað við 4,5 hámarks sólarstundir og kerfisnýtni 0,75–0,8 myndar hvert 1 kW af uppsettri PV afkastagetu um það bil 3,4–3,6 kWst á dag. 20 kW kerfi myndi því gefa um 68–72 kWst/dag. Á svæðum með 5,5 hámarks sólarstundir getur dagleg framleiðsla orðið um 85 kWh. Hægt er að spyrjast fyrir um raunverulegan staðbundinn PVOUT með hnit í Alheims sólaratlas.
Já, en það verður að reikna út byrjunarstraum. 22 kW örvunarmótor sem notar beinræsingu getur dregið 110–150 A samstundisstraum. Inverterinn verður að hafa nægilega yfirálagsgetu til að takast á við þessa þörf. Fyrir kraftmikla mótora er mælt með mjúkræsi eða breytilegri tíðnidrif (VFD) til að draga úr ræsistraumi og tilheyrandi rafbylgju.
Já. Fyrir forrit sem nota aðallega rafmagn á daginn, svo sem dælustöðvar og mulningaraðgerðir, getur kerfið starfað án orkugeymslu, þar sem inverterinn gefur afl sem svar við álaginu. Hins vegar þurfa forrit sem krefjast varaafls á nóttunni eða í skýjuðu veðri orkugeymslu.
Einingahönnunin styður stækkun afkastagetu með því að bæta við og tengja viðbótareiningar samhliða. Áður en stækkun, athugaðu leyfilegan hámarksfjölda samhliða eininga invertersins og getu tengipunktsins. Það getur ekki verið nóg að bæta við PV getu eingöngu án þess að uppfæra rafdreifikerfið.
Vöruúrvalið er tilgreint með saltúðaþol ≤C5 og heitgalvaniseruðu rammahúð ≥55 μm. Samkvæmt ISO 12944 tæringarflokkun vísar C5-M til mjög ætandi sjávarumhverfis, þar á meðal ákveðnum strandstöðum innan 500 m frá sjó. Með þessu verndarstigi og reglulegu eftirliti getur kerfið staðið undir þjónustutíma sem er meira en 15 ár. Raunverulegur endingartími fer enn eftir staðbundnum tæringarskilyrðum og viðhaldstíðni.
Tengiliður: info@xzbesta.com
Kostir BIPV þaks: Skiptu um hefðbundna...
Kostir BIPV þaks: Skiptu um hefðbundna...