ओपन कोळसा साठा वि. बंद कोळसा साठवण डोम: पर्यावरणीय अनुपालन आणि प्रति टन किंमत
बातम्या

ओपन कोळसा साठा वि. बंद कोळसा साठवण डोम: पर्यावरणीय अनुपालन आणि प्रति टन किंमत

2026-11-03
सामग्री सारणी लपवा

कोळसा स्टोरेज यार्ड बंद करायचा की नाही हे ठरवताना, प्रकल्प मालक अनेकदा दोन टोकांमध्ये अडकतात: "पर्यावरण तपासणी येत आहे, म्हणून आम्हाला ते आधी कव्हर करणे आवश्यक आहे," किंवा "गुंतवणूक खूप जास्त आहे, म्हणून आम्ही प्रतीक्षा केली पाहिजे."

दोन्ही दृष्टीकोन समान आवश्यक साधनाकडे दुर्लक्ष करतात: एक व्यापक खर्च तुलना. कोळशाचे नुकसान, उष्मांक मूल्य, ओलावा, धूळ-नियंत्रण कार्य खर्च आणि जमिनीचा वापर एका गणनेत ठेवा, नंतर दरवर्षी हाताळल्या जाणाऱ्या कोळशाच्या प्रति टन खर्चात रूपांतरित करा. उत्तर सामान्यतः केवळ अंतर्ज्ञानापेक्षा स्पष्ट असते.

 

 

खुल्या कोळशाचा साठा दरवर्षी काय गमावतो?

कोळशाचे प्रमाण नुकसान

ओपन स्टोरेज यार्ड्समधील कोळशाच्या प्रमाणात होणारे नुकसान सामान्यत: तीन स्त्रोतांकडून होते: वाऱ्याने वाहून गेलेले सूक्ष्म कण, मुसळधार पावसामुळे वाहून गेलेला कोळसा आणि दीर्घकाळ साठवणुकीदरम्यान ऑक्सिडेशनमुळे होणारा बिघाड.

मापन पद्धतीनुसार प्रकाशित उद्योग मोजमाप मोठ्या प्रमाणात बदलतात. काही कोळसा तयार करणाऱ्या प्लांट एनक्लोजर रेट्रोफिट प्रकरणांमध्ये अंदाजे 0.5% कोळशाचे नुकसान नोंदवले जाते, परंतु ही आकडेवारी लोडिंग, अनलोडिंग आणि अंतर्गत हाताळणी दरम्यान मोजमाप फरकांसाठीच असते. जेव्हा हवामान, ऑक्सिडेशन आणि उष्मांक मूल्य बिघडण्याचा विचार केला जातो, तेव्हा एकूण नुकसान दर सामान्यतः 2%-5% असा अंदाज केला जातो.

प्राथमिक गणनेसाठी, कोळशाच्या प्रकारानुसार आणि स्थानिक हवामानानुसार समायोजित करून, 1%–3% मध्य-श्रेणी गृहीत धरण्याची शिफारस केली जाते. कोरड्या, वादळी प्रदेशात साठवलेल्या उच्च-अस्थिर कोळशासाठी उच्च मूल्ये योग्य असू शकतात.

 

उष्मांक मूल्य नुकसान

जेव्हा कोळसा हवेच्या संपर्कात येतो, तेव्हा पायराइट ऑक्सिजन आणि आर्द्रतेवर प्रतिक्रिया देते, साठा तापमान वाढवते आणि अस्थिर पदार्थ बाहेर पडते. ही प्रक्रिया अपरिवर्तनीय आहे.

बंदिस्त कोळसा साठा अंदाजे 300-500 kcal/kg ने उष्मांक मूल्य तोटा कमी करू शकतो. 5,500 kcal/kg उष्मांक मूल्य असलेल्या थर्मल कोळशासाठी, हे त्याच्या उष्मांक मूल्याच्या अंदाजे 5%–9% च्या समतुल्य आहे.

हे नुकसान वजनकाट्याच्या नोंदींवर दिसत नाही. तथापि, जेव्हा उष्मांक मूल्यानुसार कोळशाची किंमत असते, तेव्हा ते थेट गमावलेल्या कमाईमध्ये अनुवादित करतात.

 

ओलावा आणि साहित्य हाताळणी

पावसाचे पाणी खुल्या कोळशाच्या साठ्यात प्रवेश केल्याने आर्द्रतेचे प्रमाण २-३ टक्क्यांनी वाढू शकते. यामुळे ऑपरेशनल समस्यांची साखळी सुरू होऊ शकते: कमी क्रशर थ्रुपुट, कन्व्हेयर बेल्ट स्लिपेज, हिवाळ्यात गोठलेल्या कोळशाच्या ढेकूळ आणि बॉयलरची कमी कार्यक्षमता. निर्यात केलेल्या कोळशासाठी, जास्त आर्द्रतेमुळे किंमती कपात किंवा करारानुसार दंड देखील होऊ शकतो.

 

 

पर्यावरणीय अनुपालन: कोळसा स्टोरेज ऑपरेटरना काय विचारात घेणे आवश्यक आहे

धूळ नियंत्रणाचे चार स्तर

कमी ते जास्त किमतीपर्यंत, सामान्य धूळ-नियंत्रण पर्यायांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

  • पाणी फवारणी आणि क्रस्ट-फॉर्मिंग एजंट
  • विंडब्रेक आणि धूळ-सप्रेशन स्क्रीन
  • अर्धवट बंदिस्त शेड
  • पूर्णपणे बंदिस्त स्टोरेज इमारती किंवा घुमट

पहिल्या दोन पर्यायांमध्ये आवर्ती ऑपरेटिंग खर्चाचा समावेश होतो. त्यांची प्रभावीता वाऱ्याचा वेग आणि ऑपरेशनल तीव्रतेवर अवलंबून असते. नंतरच्या दोनसाठी भांडवली गुंतवणूक आणि स्थिर मालमत्ता बनणे आवश्यक आहे.

नियामकांचा कल अनेक बाजारपेठांमध्ये नवीन आणि अपग्रेड केलेल्या कोळसा साठवण सुविधांच्या मोठ्या बंदिस्ततेकडे आहे. किनारी बंदरे आणि शहरी भागांजवळील ऊर्जा प्रकल्प हे विशेषतः मजबूत पर्यावरणीय दबावांना तोंड देणारी ठिकाणे आहेत. कार्यक्षेत्र आणि प्रकल्पानुसार लागू आवश्यकता बदलतात.

 

पूर्णत: बंद कोळसा साठवणुकीची मोजलेली कामगिरी

बंदिस्त पोर्ट स्टोरेज शेड प्रकल्पांमधील प्रकाशित डेटा खालील संभाव्य सुधारणा दर्शवतो: फरारी धूळ उत्सर्जन 80%–95% ने कमी, PM10 (≤10 μm च्या कण व्यासासह इनहेलेबल पार्टिक्युलेट मॅटर) एकाग्रता 90% पेक्षा कमी, धूळ पसरण्याची उंची 75%-80% ने कमी.

हे आकडे सामान्य पर्यावरणीय उद्दिष्टे मोजता येण्याजोग्या स्वीकृती निकषांमध्ये अनुवादित करण्यात मदत करतात. पर्यावरणीय प्रभाव मुल्यांकन करत असलेल्या किंवा उपाययोजनेची अंतिम मुदत असलेल्या प्रकल्पांसाठी, सत्यापित प्रकल्प डेटा उपयुक्त संदर्भ देऊ शकतो.

 

पर्यावरण अनुपालन खर्चाची दुसरी बाजू

ओपन कोल यार्ड्सवरील धूळ-नियंत्रण खर्च - पाणी फवारणी, वीज, धूळ-स्क्रीन बदलणे आणि साफसफाईसह - हे आवर्ती ऑपरेटिंग खर्च आहेत जे निश्चित मालमत्ता तयार करत नाहीत. गंभीर वायू प्रदूषणाच्या काळात, ऑपरेटरला उत्पादन कमी करण्याची देखील आवश्यकता असू शकते.

शटडाऊनमुळे होणारे उत्पादन नुकसान आगाऊ मोजणे कठीण आहे, परंतु ते संलग्नक प्रकल्पाचे मूल्यांकन करताना सहजपणे कमी लेखल्या जाणाऱ्या खर्चांपैकी आहेत.

 

 

प्रति टन कोळसा साठवण किंमत मोजत आहे

गणना गृहीतके

पॅरामीटर गृहीतक वर्णन
वार्षिक कोळसा थ्रुपुट 300,000 टी एक मध्यम आकाराची खाण किंवा पॉवर प्लांट कोळसा यार्ड
संदर्भ कोळसा किंमत $१३०/टी न्यूकॅसल 6,000 kcal कोळशासाठी $125–150/t च्या सांगितलेल्या 2026 किंमत श्रेणीचा मध्यबिंदू
एकूण नुकसान दर १% / २% / ३% कोळशाचे प्रमाण, उष्मांक मूल्य आणि ओलावा-संबंधित नुकसान कव्हर करणारी तीन परिस्थिती
संलग्न बांधकाम खर्च $63–92/m² RMB 450–650/m² च्या कलर-लेपित स्टील शीट संलग्न किंमतीवर आधारित, RMB 7.1 प्रति यूएस डॉलरमध्ये रूपांतरित
संलग्न क्षेत्र 30,000 m² 60,000 टन सांगितलेल्या साठवण क्षमतेशी संबंधित

संदर्भ कोळशाची किंमत 2026 च्या अंदाज श्रेणीवर आधारित आहे ज्याची किंमत आणि किंमत चर्चा IEA चे कोळसा 2025 अहवाल. कोळशाच्या उच्च किमती साधारणपणे संलग्न प्रकल्पाचा परतावा कालावधी कमी करतात.

 

तीन वेगवेगळ्या तोट्याच्या दरात वार्षिक नुकसान

एकूण तोटा दर वार्षिक कोळसा तोटा वार्षिक नुकसान मूल्य वर्णन
1% 3,000 टी $390,000 एक व्यवस्थित व्यवस्थापित खुले कोळसा स्टोरेज यार्ड
२% 6,000 टी $780,000 मध्यम श्रेणी गृहितक
३% 9,000 टी $1,170,000 कोरड्या, वादळी प्रदेशात उच्च-अस्थिर कोळसा

गुंतवणूक आणि परतावा कालावधी

30,000 m² परिवेशासाठी, अंदाजे गुंतवणूक $1.89 दशलक्ष ते $2.76 दशलक्ष इतकी आहे.

एकूण तोटा दर वार्षिक बचत कमी गुंतवणुकीवर परतावा उच्च गुंतवणुकीवर परतावा
1% $390,000 4.8 वर्षे 7.1 वर्षे
२% $780,000 2.4 वर्षे 3.5 वर्षे
३% $1,170,000 1.6 वर्षे 2.4 वर्षे

परतफेडीचा कालावधी वास्तविक नुकसान दरासाठी अत्यंत संवेदनशील असतो. म्हणूनच पहिली पायरी म्हणजे केवळ बांधकाम खर्चावर लक्ष केंद्रित करण्याऐवजी वास्तविक ऑपरेटिंग परिस्थितीत तोटा मोजणे.

वरील गणनेमध्ये धूळ-नियंत्रण ऑपरेटिंग खर्चातील बचत, बंदिस्त जागेचे मूल्य आणि उत्पादन व्यत्यय जोखीम टाळली जाते. या घटकांसह पेबॅक कालावधी कमी होऊ शकतो.

 

 

तीन कोळसा स्टोरेज सोल्यूशन्सची तुलना करणे

आयटम कोळशाचा साठा उघडा अर्धवट बंदिस्त शेड पूर्णपणे बंदिस्त घुमट किंवा बॅरल-वॉल्ट संरचना
बांधकाम खर्च सर्वात कमी मध्यम उच्च (ओपन-यार्ड खर्चाच्या अंदाजे तीन पट, म्हटल्याप्रमाणे)
कोळशाच्या प्रमाणात तोटा २%–५% १%–२% म्हटल्याप्रमाणे शून्याजवळ
उष्मांक मूल्य धारणा गरीब मध्यम चांगले
ओलावा नियंत्रण काहीही नाही अर्धवट पूर्ण बंद; वास्तविक नियंत्रण डिझाइन आणि ऑपरेशनवर अवलंबून असते
धूळ नियंत्रण डस्ट स्क्रीन आणि पाणी फवारणी 50%-80% कपात 80%–95% कपात
60,000 टन कोळशासाठी जमीन क्षेत्र अंदाजे 30,000 m² अंदाजे 8,000–12,000 m² अंदाजे 4,500 m²
स्टॅकिंग आणि उपकरणे पुन्हा दावा साहित्य हाताळण्यासाठी अनेक मशीन्सची आवश्यकता असू शकते कमी उपकरणे आवश्यकता ऑटोमेटेड स्टॅकिंग आणि रिक्लेमिंगचा अवलंब केला जाऊ शकतो
पर्यावरणीय मूल्यांकन आणि स्वीकृती अधिक आव्हानात्मक साधारणपणे अधिक व्यवस्थापित लागू आवश्यकतांच्या अधीन, धूळ-नियंत्रण उद्दिष्टे पूर्ण करणे सामान्यतः सोपे आहे
योग्य अनुप्रयोग अल्पकालीन हस्तांतरण आणि कमी-थ्रूपुट ऑपरेशन्स संक्रमणकालीन उपाय दीर्घकालीन स्टोरेज आणि पर्यावरणदृष्ट्या संवेदनशील स्थाने

60,000 टन कोळशाचा साठा असलेल्या खुल्या साठ्यासाठी अंदाजे 30,000 m² ची आवश्यकता असू शकते, तर एका बंदिस्त स्टोरेज सुविधेसाठी सुमारे 4,500 m² असते—जे प्रमाण जवळपास 6.7:1 असते. मर्यादित उपलब्ध जमीन असलेल्या प्रकल्पांसाठी, हा फरक बांधकाम खर्चापेक्षा अधिक निर्णायक असू शकतो.

 

 

100 मी पेक्षा जास्त स्पॅनसाठी स्ट्रक्चरल सिस्टम निवडणे

जेथे प्लेन ट्रसेस आणि स्पेशियल लॅटिस शेल वेगळे आहेत

स्पॅन हे स्ट्रक्चरल सिलेक्शनमधील प्राथमिक व्हेरिएबल्सपैकी एक आहे. अंदाजे 60 मीटर पर्यंतच्या स्पॅनसाठी, प्लेन ट्रस आणि पोर्टल फ्रेम हे दोन्ही किफायतशीर पर्याय असू शकतात. जसजसा कालावधी वाढतो तसतसे, विमानाच्या संरचनेला वाकलेल्या क्षणांचा प्रतिकार करण्यासाठी मोठ्या क्रॉस-सेक्शनची आवश्यकता असू शकते, ज्यामुळे स्टीलचा वापर अधिक वेगाने वाढतो.

अवकाशीय जाळीचे कवच सदस्यांद्वारे भार दोन दिशांनी वितरीत करतात आणि प्रामुख्याने अक्षीय शक्तींवर अवलंबून असतात. सुमारे 100 मीटर किंवा त्याहून अधिक स्पॅनसाठी, प्रति युनिट फ्लोअर एरियाच्या स्टीलच्या वापरातील फरक केवळ प्राधान्याचा मुद्दा म्हणून न मानता संरचनात्मक विश्लेषणाद्वारे मूल्यांकन केले जाऊ शकतात.

 

तीन स्ट्रक्चरल फॉर्मचे अर्ज

स्ट्रक्चरल फॉर्म योजना आकार मुख्य फायदे योग्य स्टॅकिंग आणि रिक्लेमिंग पद्धती
वर्तुळाकार घुमट परिपत्रक सामान्यत: प्रति युनिट क्षेत्रफळ कमी स्टीलचा वापर, तुलनेने एकसमान लोड वितरण आणि चांगला वारा प्रतिरोध सेंट्रल-कॉलम स्टॅकिंग आणि रिक्लेमिंग मशीन
बॅरल व्हॉल्ट (रेखांशाचा शेड) लांब आयताकृती पट्टी लांबीच्या बाजूने वाढवता येते आणि मोठ्या स्टोरेज क्षमतेसाठी योग्य आहे पोर्टल-प्रकार रिक्लेमर्स आणि अनुदैर्ध्य स्टॉकयार्ड्स
Prestressed ट्यूबलर ट्रस मोठी आयताकृती-स्पॅन रचना सिंगल स्पॅन 180 मीटरपेक्षा जास्त असू शकतात ब्रिज-प्रकार रिक्लेमर्स आणि अल्ट्रा-लार्ज-स्पॅन रेखांशाचा स्टॉकयार्ड्स

योग्य क्रम म्हणजे स्टॅकिंग आणि रिक्लेमिंग प्रक्रिया प्रथम निर्धारित करणे, नंतर योजना आकार निवडा आणि शेवटी संरचनात्मक प्रणाली निवडा. हा क्रम उलट केल्याने अशी रचना होऊ शकते जी सामग्री हाताळण्याच्या प्रक्रियेस अनुरूप नाही, अपेक्षित बचत कमी करते.

 

संदर्भ प्रकल्प पॅरामीटर्स

प्रकल्पाचा प्रकार स्ट्रक्चरल सिस्टम मुख्य पॅरामीटर्स इमारत क्षेत्र
खाण साइटवर गोलाकार स्टॉकयार्ड बोल्ट केलेल्या गोलाकार सांध्यासह गोलाकार जागा फ्रेम व्यास: 130 मीटर; अंतराळ फ्रेम मुकुट उंची: +64 मी; 3 संरचना 39,799.5 m²
बंदरावर कोळसा साठवण शेड बोल्ट केलेल्या गोलाकार जोडांसह बॅरल-वॉल्ट स्पेस फ्रेम स्पॅन: 118 मीटर; लांबी: 736 मीटर; छताची उंची: 46 मी 86,848 m²
पॉवर प्लांटमध्ये कोळसा स्टोरेज एनक्लोजर रेट्रोफिट Prestressed ट्यूबलर ट्रस स्पॅन: 185 मीटर; लांबी: 254 मी 46,990 m²

कोळसा-संबंधित गंज स्वतंत्रपणे विचारात घेणे आवश्यक आहे. कमीतकमी 85 μm च्या झिंक कोटिंग जाडीसह, स्पेस फ्रेम सदस्य आणि सांध्यासाठी हॉट-डिप गॅल्वनाइजिंगची शिफारस केली जाते. उच्च-सल्फर कोळसा किंवा किनारी प्रकल्पांसाठी अतिरिक्त गंज-संरक्षण कोटिंग्स आणि सीलिंग उपाय आवश्यक असू शकतात.

 

 

बंदिस्त कोळसा साठवणुकीचा विचार कोणत्या प्रकल्पांनी केला पाहिजे?

निर्णय साधारणपणे तीन घटकांवर येतो: वार्षिक थ्रूपुट, कोळशाची किंमत आणि प्रकार आणि नियामक आवश्यकता आणि जमिनीची उपलब्धता.

कमी-थ्रूपुट ऑपरेशन्ससाठी, पेबॅक कालावधी दहा वर्षांपेक्षा जास्त असू शकतो, ज्यामुळे धूळ-सप्रेशन स्क्रीनसह खुले साठा एक वाजवी पर्याय बनतो.

उच्च कोळशाच्या किमती किंवा उच्च-अस्थिर कोळशाच्या प्रकारांसाठी, बंदिस्त अधिक आर्थिक लाभ देऊ शकतात. पर्यावरणाच्या दृष्टीने संवेदनशील भागात, बंदरे किंवा मर्यादित जमीन असलेल्या ठिकाणी, बंदिस्त करणे हा केवळ आर्थिक निर्णय नसतो - ती प्रकल्प मंजुरीसाठी किंवा चालू ठेवण्यासाठी एक पूर्व शर्त असू शकते.

या तीनपैकी किमान दोन घटक संलग्नीकरणास अनुकूल असल्यास, औपचारिक व्यवहार्यता आणि खर्चाचे विश्लेषण करणे योग्य आहे.

 

 

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

Q1: पूर्ण बंद कोळसा साठवण इमारतीची किंमत किती आहे?

रंग-लेपित स्टील शीट क्लेडिंगसह स्टीलच्या संरचनेसाठी, अंदाजे मुख्य बांधकाम खर्च $63–92/m² आहे. यामध्ये स्टॅकिंग आणि रिक्लेमिंग उपकरणे, फाउंडेशन ट्रीटमेंट आणि अग्निसुरक्षा प्रणाली वगळण्यात आली आहे. वास्तविक प्रकल्प खर्चाची गणना स्पॅन, ओव्हसची उंची, जमिनीची परिस्थिती आणि इतर प्रकल्प-विशिष्ट आवश्यकतांवर आधारित करणे आवश्यक आहे.

 

Q2: कोणते अधिक किफायतशीर आहे: कोळसा साठवण घुमट किंवा अनुदैर्ध्य संलग्न शेड?

समान साठवण क्षमतेसाठी, गोलाकार घुमट सामान्यत: प्रति युनिट फ्लोअर एरियासाठी कमी स्टील वापरतो आणि कमी जमीन लागते. तथापि, जर मटेरियल-हँडलिंग प्रक्रियेसाठी पोर्टल-प्रकार रिक्लेमर आणि लांब-अंतराच्या कन्व्हेयर्ससह रेखांशाचा स्टॉकयार्ड आवश्यक असेल तर, घुमट ऑपरेटिंग लेआउटशी सुसंगत असू शकत नाही. बॅरल-वॉल्ट स्ट्रक्चर किंवा ट्रस सिस्टम आवश्यक असू शकते.

 

Q3: पूर्ण बंद कोळसा साठवण इमारत आपोआप धूळ-नियंत्रण आवश्यकता पूर्ण करते का?

नाही. पूर्ण बंदिस्त हा एक प्रमुख नियंत्रण उपाय आहे, परंतु वायुवीजन, धुके-दमन प्रणाली आणि ऑपरेशनल व्यवस्थापन अद्याप आवश्यक आहे.

इमारतीच्या आत गॅस जमा होणे आणि कोळशाच्या धुळीचे स्फोट देखील प्रतिबंधित करणे आवश्यक आहे. योग्य वेंटिलेशन आणि गॅस मॉनिटरिंग सिस्टम आवश्यक असू शकतात, लोडिंग आणि अनलोडिंग पॉइंट्सना अजूनही धूळ दाबणे आवश्यक आहे. संलग्नक ऑपरेशनल नियंत्रणाची आवश्यकता दूर करत नाही.

 

Q4: सध्याचे खुले कोल यार्ड कामकाज न थांबवता बंदिस्त केले जाऊ शकते का?

टप्प्याटप्प्याने बांधकामामुळे हे शक्य होऊ शकते. स्टॉकयार्ड विभागांमध्ये विभागले जाऊ शकते, ज्यामध्ये एक विभाग बंद केला जातो आणि दुसरा कार्य चालू ठेवतो, तात्पुरती सामग्री हाताळणी आणि पुनर्स्थापना व्यवस्थेद्वारे समर्थित.

या दृष्टिकोनासाठी बांधकाम टप्प्याटप्प्याने आणि तात्पुरता कोळसा साठवण हे डिझाईनमध्ये सुरुवातीपासूनच समाविष्ट करणे आवश्यक आहे.

 

Q5: अंतराळ चौकट गंजापासून किती काळ संरक्षित राहू शकते?

कोळसा साठवण सुविधा मध्यम ते अत्यंत क्षरणकारक स्थितीत असू शकतात. किमान ८५ μm च्या हॉट-डिप गॅल्वनाइज्ड कोटिंगसह आणि नियमित तपासणीसह, वास्तविक एक्सपोजर अटी आणि प्रकल्प वैशिष्ट्यांच्या अधीन, 25 वर्षांचे नाममात्र डिझाइन आयुष्य मानले जाऊ शकते. शिफारस केलेल्या देखभाल अंतराल म्हणून दर 2-3 वर्षांनी कोटिंग खराब होण्याची तपासणी करा. जर 70% पेक्षा जास्त झिंक लेप वापरला गेला असेल तर, व्यावसायिक मूल्यांकनानंतर रिकोटिंगचा विचार केला पाहिजे.

 

 

संपर्क: info@xzbesta.com

 

तुमची चौकशी आजच पाठवा