ഓപ്പൺ കൽക്കരി സ്റ്റോക്ക്പൈൽ വേഴ്സസ് എൻക്ലോസ്ഡ് കൽക്കരി സംഭരണ ഡോം: പാരിസ്ഥിതിക അനുസരണവും ഒരു ടണ്ണിന് ചിലവും
വാർത്ത

ഓപ്പൺ കൽക്കരി സ്റ്റോക്ക്പൈൽ വേഴ്സസ് എൻക്ലോസ്ഡ് കൽക്കരി സംഭരണ ഡോം: പാരിസ്ഥിതിക അനുസരണവും ഒരു ടണ്ണിന് ചിലവും

2026-11-03
ഉള്ളടക്ക പട്ടിക മറയ്ക്കുക

ഒരു കൽക്കരി സംഭരണ യാർഡ് അടയ്ക്കണമോ എന്ന് തീരുമാനിക്കുമ്പോൾ, പ്രോജക്റ്റ് ഉടമകൾ പലപ്പോഴും രണ്ട് അതിരുകൾക്കിടയിൽ കുടുങ്ങിപ്പോകുന്നു: "ഒരു പാരിസ്ഥിതിക പരിശോധന വരുന്നു, അതിനാൽ ഞങ്ങൾ ആദ്യം അത് മറയ്ക്കേണ്ടതുണ്ട്" അല്ലെങ്കിൽ "നിക്ഷേപം വളരെ കൂടുതലാണ്, അതിനാൽ ഞങ്ങൾ കാത്തിരിക്കണം."

രണ്ട് സമീപനങ്ങളും ഒരേ അവശ്യ ഉപകരണത്തെ അവഗണിക്കുന്നു: ഒരു സമഗ്രമായ ചെലവ് താരതമ്യം. കൽക്കരി നഷ്ടം, കലോറി മൂല്യം, ഈർപ്പം, പൊടി-നിയന്ത്രണ പ്രവർത്തന ചെലവ്, ഭൂവിനിയോഗം എന്നിവ ഒരു കണക്കുകൂട്ടലിൽ ഉൾപ്പെടുത്തുക, തുടർന്ന് അവയെ പ്രതിവർഷം കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന ഒരു ടൺ കൽക്കരിയുടെ വിലയായി മാറ്റുക. ഉത്തരം സാധാരണയായി അവബോധത്തെക്കാൾ വ്യക്തമാണ്.

 

 

ഒരു തുറന്ന കൽക്കരി സ്റ്റോക്ക്പൈൽ എല്ലാ വർഷവും എന്താണ് നഷ്ടപ്പെടുന്നത്?

കൽക്കരി അളവ് നഷ്ടം

ഓപ്പൺ സ്റ്റോറേജ് യാർഡുകളിലെ കൽക്കരി അളവ് നഷ്ടം സാധാരണയായി മൂന്ന് സ്രോതസ്സുകളിൽ നിന്നാണ് വരുന്നത്: കാറ്റ് കൊണ്ട് കൊണ്ടുപോകുന്ന സൂക്ഷ്മ കണങ്ങൾ, കനത്ത മഴയാൽ പൊടിഞ്ഞ കൽക്കരി, നീണ്ട സംഭരണ സമയത്ത് ഓക്സീകരണം മൂലമുണ്ടാകുന്ന അപചയം.

അളക്കൽ രീതിയെ ആശ്രയിച്ച് പ്രസിദ്ധീകരിച്ച വ്യവസായ അളവുകൾ ഗണ്യമായി വ്യത്യാസപ്പെടുന്നു. ചില കൽക്കരി തയ്യാറാക്കൽ പ്ലാൻ്റ് എൻക്ലോഷർ റിട്രോഫിറ്റ് കേസുകൾ ഏകദേശം 0.5% കൽക്കരി നഷ്ടം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു, എന്നാൽ ഈ കണക്ക് ലോഡിംഗ്, അൺലോഡിംഗ്, ഇൻ്റേണൽ ഹാൻഡ്‌ലിങ്ങ് എന്നിവയിലെ അളവ് വ്യത്യാസങ്ങൾക്ക് മാത്രമാണ്. കാലാവസ്ഥ, ഓക്സിഡേഷൻ, കലോറിഫിക് മൂല്യത്തകർച്ച എന്നിവയും പരിഗണിക്കുമ്പോൾ, മൊത്തത്തിലുള്ള നഷ്ടത്തിൻ്റെ നിരക്ക് സാധാരണയായി 2%-5% ആയി കണക്കാക്കുന്നു.

പ്രാഥമിക കണക്കുകൂട്ടലുകൾക്ക്, കൽക്കരി തരവും പ്രാദേശിക കാലാവസ്ഥയും അനുസരിച്ച് ക്രമീകരിച്ച് 1%–3%  എന്ന മിഡ്-റേഞ്ച് അനുമാനം ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു. വരണ്ടതും കാറ്റുള്ളതുമായ പ്രദേശങ്ങളിൽ സംഭരിച്ചിരിക്കുന്ന ഉയർന്ന അസ്ഥിരമായ കൽക്കരിക്ക് ഉയർന്ന മൂല്യങ്ങൾ ഉചിതമായേക്കാം.

 

കലോറിഫിക് മൂല്യം നഷ്ടം

കൽക്കരി വായുവുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുമ്പോൾ, പൈറൈറ്റ് ഓക്സിജനും ഈർപ്പവും ഉപയോഗിച്ച് പ്രതിപ്രവർത്തിക്കുന്നു, സ്റ്റോക്ക്പൈൽ താപനില വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും അസ്ഥിരമായ പദാർത്ഥങ്ങൾ രക്ഷപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ പ്രക്രിയ മാറ്റാനാവാത്തതാണ്.

അടച്ച കൽക്കരി സംഭരണത്തിന് കലോറിഫിക് മൂല്യത്തിൻ്റെ നഷ്ടം ഏകദേശം 300-500 കിലോ കലോറി / കിലോ കുറയ്ക്കാൻ കഴിയും. 5,500 കിലോ കലോറി/കിലോ കലോറിക് മൂല്യമുള്ള താപ കൽക്കരിക്ക്, ഇത് അതിൻ്റെ കലോറിഫിക് മൂല്യത്തിൻ്റെ ഏകദേശം 5%-9% ന് തുല്യമാണ്.

ഈ നഷ്ടങ്ങൾ വെയ്‌ബ്രിഡ്ജ് രേഖകളിൽ ദൃശ്യമാകില്ല. എന്നിരുന്നാലും, കലോറിഫിക് മൂല്യത്തിനനുസരിച്ച് കൽക്കരി വില നൽകുമ്പോൾ, അവ നേരിട്ട് നഷ്ടപ്പെട്ട വരുമാനത്തിലേക്ക് വിവർത്തനം ചെയ്യുന്നു.

 

ഈർപ്പവും മെറ്റീരിയൽ കൈകാര്യം ചെയ്യലും

തുറന്ന കൽക്കരി ശേഖരത്തിലേക്ക് മഴവെള്ളം പ്രവേശിക്കുന്നത് ഈർപ്പത്തിൻ്റെ അളവ് 2-3 ശതമാനം വരെ വർദ്ധിപ്പിക്കും. ഇത് പ്രവർത്തന പ്രശ്‌നങ്ങളുടെ ഒരു ശൃംഖലയ്ക്ക് കാരണമാകും: ക്രഷർ ത്രൂപുട്ട് കുറയുക, കൺവെയർ ബെൽറ്റ് സ്ലിപ്പേജ്, ശൈത്യകാലത്ത് ശീതീകരിച്ച കൽക്കരി കട്ടകൾ, ബോയിലർ കാര്യക്ഷമത കുറയുക. കയറ്റുമതി ചെയ്യുന്ന കൽക്കരിക്ക്, അധിക ഈർപ്പവും വില കിഴിവുകൾ അല്ലെങ്കിൽ കരാർ പിഴകൾ എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമായേക്കാം.

 

 

പാരിസ്ഥിതിക പാലിക്കൽ: കൽക്കരി സംഭരണ ഓപ്പറേറ്റർമാർ പരിഗണിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങൾ

പൊടി നിയന്ത്രണത്തിൻ്റെ നാല് തലങ്ങൾ

കുറഞ്ഞ മുതൽ ഉയർന്ന വില വരെ, പൊതുവായ പൊടി നിയന്ത്രണ ഓപ്ഷനുകൾ ഉൾപ്പെടുന്നു:

  • വെള്ളം തളിക്കലും പുറംതോട് രൂപപ്പെടുന്ന ഏജൻ്റുമാരും
  • വിൻഡ് ബ്രേക്ക്, പൊടി അടിച്ചമർത്തൽ സ്ക്രീനുകൾ
  • ഭാഗികമായി അടച്ച ഷെഡുകൾ
  • പൂർണ്ണമായും അടച്ച സ്റ്റോറേജ് കെട്ടിടങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ താഴികക്കുടങ്ങൾ

ആദ്യ രണ്ട് ഓപ്ഷനുകളിൽ ആവർത്തന പ്രവർത്തന ചെലവുകൾ ഉൾപ്പെടുന്നു. അവയുടെ ഫലപ്രാപ്തി കാറ്റിൻ്റെ വേഗതയെയും പ്രവർത്തന തീവ്രതയെയും ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. പിന്നീടുള്ള രണ്ടിനും മൂലധന നിക്ഷേപം ആവശ്യമാണ് കൂടാതെ സ്ഥിര ആസ്തികളായി മാറും.

പല വിപണികളിലും പുതിയതും നവീകരിച്ചതുമായ കൽക്കരി സംഭരണ സൗകര്യങ്ങൾ കൂടുതലായി സ്ഥാപിക്കുന്നതിലേക്കാണ് നിയന്ത്രണ പ്രവണത. തീരദേശ തുറമുഖങ്ങളും നഗരപ്രദേശങ്ങൾക്ക് സമീപമുള്ള പവർ പ്ലാൻ്റുകളും പ്രത്യേകിച്ച് ശക്തമായ പാരിസ്ഥിതിക സമ്മർദ്ദം നേരിടുന്ന സ്ഥലങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. അധികാരപരിധിയും പദ്ധതിയും അനുസരിച്ച് ബാധകമായ ആവശ്യകതകൾ വ്യത്യാസപ്പെടുന്നു.

 

പൂർണ്ണമായി അടച്ച കൽക്കരി സംഭരണത്തിൻ്റെ അളന്ന പ്രകടനം

അടച്ച പോർട്ട് സ്‌റ്റോറേജ് ഷെഡ് പ്രോജക്‌റ്റുകളിൽ നിന്ന് പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഡാറ്റ ഇനിപ്പറയുന്ന സാധ്യതയുള്ള മെച്ചപ്പെടുത്തലുകളെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു: ഫ്യുജിറ്റീവ് പൊടി ഉദ്‌വമനം 80%–95% കുറഞ്ഞു, PM10 (≤10 μm കണിക വ്യാസമുള്ള ശ്വസിക്കാൻ കഴിയുന്ന കണികകൾ) സാന്ദ്രത 90%-ൽ കൂടുതൽ കുറഞ്ഞു, പൊടി ചിതറിക്കിടക്കുന്ന ഉയരം 75%-80% കുറഞ്ഞു.

ഈ കണക്കുകൾ പൊതുവായ പാരിസ്ഥിതിക ലക്ഷ്യങ്ങളെ അളക്കാവുന്ന സ്വീകാര്യത മാനദണ്ഡങ്ങളിലേക്ക് വിവർത്തനം ചെയ്യാൻ സഹായിക്കുന്നു. പാരിസ്ഥിതിക ആഘാത വിലയിരുത്തലിന് വിധേയമാകുന്ന അല്ലെങ്കിൽ പരിഹാര സമയപരിധി നേരിടുന്ന പ്രോജക്റ്റുകൾക്ക്, പരിശോധിച്ച പ്രോജക്റ്റ് ഡാറ്റയ്ക്ക് ഉപയോഗപ്രദമായ ഒരു റഫറൻസ് നൽകാൻ കഴിയും.

 

പാരിസ്ഥിതിക പാലിക്കൽ ചെലവുകളുടെ മറുവശം

തുറന്ന കൽക്കരി യാർഡുകളിലെ പൊടി-നിയന്ത്രണ ചെലവുകൾ-ജലം സ്പ്രേ ചെയ്യൽ, വൈദ്യുതി, പൊടി-സ്ക്രീൻ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കൽ, വൃത്തിയാക്കൽ എന്നിവ ഉൾപ്പെടെ- ഒരു സ്ഥിര ആസ്തി സൃഷ്ടിക്കാത്ത ആവർത്തിച്ചുള്ള പ്രവർത്തന ചെലവുകളാണ്. കഠിനമായ വായു മലിനീകരണത്തിൻ്റെ കാലഘട്ടത്തിൽ, ഉൽപ്പാദനം കുറയ്ക്കാൻ ഓപ്പറേറ്റർമാരും ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം.

അടച്ചുപൂട്ടലുകൾ മൂലമുണ്ടാകുന്ന ഉൽപ്പാദന നഷ്ടം മുൻകൂട്ടി കണക്കാക്കുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്, എന്നാൽ ഒരു എൻക്ലോഷർ പ്രോജക്റ്റ് വിലയിരുത്തുമ്പോൾ ഏറ്റവും എളുപ്പത്തിൽ കുറച്ചുകാണാവുന്ന ചിലവുകളിൽ ഒന്നാണിത്.

 

 

ഒരു ടണ്ണിന് കൽക്കരി സംഭരണച്ചെലവ് കണക്കാക്കുന്നു

കണക്കുകൂട്ടൽ അനുമാനങ്ങൾ

പരാമീറ്റർ അനുമാനം വിവരണം
വാർഷിക കൽക്കരി ത്രൂപുട്ട് 300,000 ടി ഒരു ഇടത്തരം ഖനി അല്ലെങ്കിൽ പവർ പ്ലാൻ്റ് കൽക്കരി യാർഡ്
റഫറൻസ് കൽക്കരി വില $130/t ന്യൂകാസിൽ 6,000 kcal കൽക്കരിയുടെ പ്രസ്താവിച്ച 2026 വില പരിധി $125–150/t
മൊത്തത്തിലുള്ള നഷ്ട നിരക്ക് 1% / 2% / 3% കൽക്കരി അളവ്, കലോറിക് മൂല്യം, ഈർപ്പവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നഷ്ടം എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന മൂന്ന് സാഹചര്യങ്ങൾ
എൻക്ലോഷർ നിർമ്മാണ ചെലവ് $63–92/m² RMB 450–650/m² എന്ന കളർ കോട്ടഡ് സ്റ്റീൽ ഷീറ്റ് എൻക്ലോഷർ വിലയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, ഒരു യുഎസ് ഡോളറിന് RMB 7.1 ആയി പരിവർത്തനം ചെയ്തു
ചുറ്റളവ് പ്രദേശം 30,000 m² 60,000 ടൺ എന്ന പ്രഖ്യാപിത സംഭരണശേഷിയുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നു

വിലനിർണ്ണയത്തിലും ചെലവ് ചർച്ചയിലും ഉദ്ധരിച്ച 2026 പ്രവചന ശ്രേണിയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് റഫറൻസ് കൽക്കരി വില. IEA-കൾ കൽക്കരി 2025 റിപ്പോർട്ട്. ഉയർന്ന കൽക്കരി വില സാധാരണയായി ഒരു എൻക്ലോഷർ പ്രോജക്റ്റിൻ്റെ തിരിച്ചടവ് കാലയളവ് കുറയ്ക്കുന്നു.

 

മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത നഷ്ടനിരക്കിൽ വാർഷിക നഷ്ടം

മൊത്തത്തിലുള്ള നഷ്ട നിരക്ക് വാർഷിക കൽക്കരി നഷ്ടം വാർഷിക നഷ്ടത്തിൻ്റെ മൂല്യം വിവരണം
1% 3,000 ടി $390,000 നന്നായി കൈകാര്യം ചെയ്യപ്പെടുന്ന ഒരു തുറന്ന കൽക്കരി സംഭരണ യാർഡ്
2% 6,000 ടി $780,000 മിഡ് റേഞ്ച് അനുമാനം
3% 9,000 ടി $1,170,000 വരണ്ടതും കാറ്റുള്ളതുമായ പ്രദേശങ്ങളിൽ ഉയർന്ന അസ്ഥിരമായ കൽക്കരി

നിക്ഷേപവും തിരിച്ചടവ് കാലയളവും

30,000 m² ചുറ്റളവിൽ, കണക്കാക്കിയ നിക്ഷേപം $1.89 ദശലക്ഷം മുതൽ $2.76 ദശലക്ഷം വരെയാണ്.

മൊത്തത്തിലുള്ള നഷ്ട നിരക്ക് വാർഷിക സേവിംഗ്സ് കുറഞ്ഞ നിക്ഷേപത്തിൽ തിരിച്ചടവ് ഉയർന്ന നിക്ഷേപത്തിൽ തിരിച്ചടവ്
1% $390,000 4.8 വർഷം 7.1 വർഷം
2% $780,000 2.4 വർഷം 3.5 വർഷം
3% $1,170,000 1.6 വർഷം 2.4 വർഷം

തിരിച്ചടവ് കാലയളവ് യഥാർത്ഥ നഷ്ട നിരക്കിനോട് വളരെ സെൻസിറ്റീവ് ആണ്. അതിനാൽ നിർമ്മാണച്ചെലവിൽ മാത്രം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നതിനുപകരം യഥാർത്ഥ പ്രവർത്തന സാഹചര്യങ്ങളിൽ നഷ്ടം അളക്കുക എന്നതാണ് ആദ്യപടി.

മുകളിലെ കണക്കുകൂട്ടലുകൾ പൊടി-നിയന്ത്രണ പ്രവർത്തനച്ചെലവിലെ സമ്പാദ്യം, വലയം വഴി പുറത്തുവിട്ട ഭൂമിയുടെ മൂല്യം, ഉൽപ്പാദനം തടസ്സപ്പെടുത്തുന്ന അപകടസാധ്യതകൾ എന്നിവ ഒഴിവാക്കുന്നു. ഈ ഘടകങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുത്തുന്നത് തിരിച്ചടവ് കാലയളവ് കുറച്ചേക്കാം.

 

 

മൂന്ന് കൽക്കരി സംഭരണ പരിഹാരങ്ങൾ താരതമ്യം ചെയ്യുന്നു

ഇനം കൽക്കരി സ്റ്റോക്ക്പൈൽ തുറക്കുക ഭാഗികമായി അടച്ച ഷെഡ് പൂർണ്ണമായും അടച്ച താഴികക്കുടം അല്ലെങ്കിൽ ബാരൽ-വോൾട്ട് ഘടന
നിർമ്മാണ ചെലവ് ഏറ്റവും താഴ്ന്നത് ഇടത്തരം ഉയർന്നത് (പ്രസ്താവിച്ചതുപോലെ, ഓപ്പൺ യാർഡ് വിലയുടെ ഏകദേശം മൂന്നിരട്ടി)
കൽക്കരി അളവ് നഷ്ടം 2%–5% 1%–2% പ്രസ്താവിച്ചതുപോലെ പൂജ്യത്തിനടുത്തായി
കലോറിഫിക് മൂല്യം നിലനിർത്തൽ പാവം മിതത്വം നല്ലത്
ഈർപ്പം നിയന്ത്രണം ഒന്നുമില്ല ഭാഗികം മുഴുവൻ ചുറ്റുപാടും; യഥാർത്ഥ നിയന്ത്രണം രൂപകൽപ്പനയെയും പ്രവർത്തനത്തെയും ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു
പൊടി നിയന്ത്രണം പൊടി സ്‌ക്രീനുകളും വെള്ളം തളിക്കലും 50%-80% കുറവ് 80%-95% കുറവ്
60,000 ടൺ കൽക്കരിയുടെ ഭൂവിസ്തൃതി ഏകദേശം 30,000 m² ഏകദേശം 8,000–12,000 m² ഏകദേശം 4,500 m²
ഉപകരണങ്ങൾ ശേഖരിക്കുകയും വീണ്ടെടുക്കുകയും ചെയ്യുന്നു മെറ്റീരിയൽ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിന് ഒന്നിലധികം മെഷീനുകൾ ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം ഉപകരണ ആവശ്യകതകൾ കുറച്ചു ഓട്ടോമേറ്റഡ് സ്റ്റാക്കിംഗും വീണ്ടെടുക്കലും സ്വീകരിക്കാവുന്നതാണ്
പാരിസ്ഥിതിക വിലയിരുത്തലും സ്വീകാര്യതയും കൂടുതൽ വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞത് പൊതുവെ കൂടുതൽ കൈകാര്യം ചെയ്യാവുന്നതാണ് ബാധകമായ ആവശ്യകതകൾക്ക് വിധേയമായി, പൊടി നിയന്ത്രണ ലക്ഷ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റുന്നത് പൊതുവെ എളുപ്പമാണ്
അനുയോജ്യമായ ആപ്ലിക്കേഷനുകൾ ഹ്രസ്വകാല കൈമാറ്റവും കുറഞ്ഞ ത്രൂപുട്ട് പ്രവർത്തനങ്ങളും പരിവർത്തന പരിഹാരം ദീർഘകാല സംഭരണവും പരിസ്ഥിതി സെൻസിറ്റീവ് ലൊക്കേഷനുകളും

60,000 ടൺ കൽക്കരി കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്ന ഒരു തുറന്ന സംഭരണത്തിന് ഏകദേശം 30,000 m² ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം, ഒരു അടച്ച സംഭരണ സൗകര്യത്തിന് ഏകദേശം 4,500 m²-നെ അപേക്ഷിച്ച് ഏകദേശം 6.7:1 എന്ന അനുപാതം. പരിമിതമായ ഭൂമിയുള്ള പദ്ധതികൾക്ക്, ഈ വ്യത്യാസം നിർമ്മാണച്ചെലവിനെക്കാൾ നിർണ്ണായകമാകും.

 

 

100 മീറ്ററിൽ കൂടുതലുള്ള സ്‌പാനുകൾക്കായി ഒരു ഘടനാപരമായ സംവിധാനം തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നു

എവിടെ പ്ലെയിൻ ട്രസ്സുകളും സ്പേഷ്യൽ ലാറ്റിസ് ഷെല്ലുകളും വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു

ഘടനാപരമായ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ പ്രാഥമിക വേരിയബിളുകളിൽ ഒന്നാണ് സ്പാൻ. ഏകദേശം 60 മീറ്റർ വരെ നീളമുള്ള സ്ഥലങ്ങളിൽ, പ്ലെയിൻ ട്രസ്സുകളും പോർട്ടൽ ഫ്രെയിമുകളും സാമ്പത്തികമായ ഓപ്ഷനുകളായിരിക്കും. സ്പാൻ വർദ്ധിക്കുന്നതിനനുസരിച്ച്, വിമാന ഘടനകൾക്ക് വളയുന്ന നിമിഷങ്ങളെ ചെറുക്കാൻ വലിയ ക്രോസ്-സെക്ഷനുകൾ ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം, ഇത് ഉരുക്ക് ഉപഭോഗം അതിവേഗം ഉയരാൻ ഇടയാക്കുന്നു.

സ്പേഷ്യൽ ലാറ്റിസ് ഷെല്ലുകൾ അംഗങ്ങൾ വഴി രണ്ട് ദിശകളിലേക്ക് ലോഡ് വിതരണം ചെയ്യുകയും പ്രാഥമികമായി അക്ഷീയ ശക്തികളെ ആശ്രയിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഏകദേശം 100 മീറ്ററോ അതിൽ കൂടുതലോ സ്‌പാനുകൾക്ക്, ഒരു യൂണിറ്റ് തറ വിസ്തീർണ്ണമുള്ള ഉരുക്ക് ഉപഭോഗത്തിലെ വ്യത്യാസങ്ങൾ മുൻഗണനാ വിഷയമായി കണക്കാക്കാതെ ഘടനാപരമായ വിശകലനത്തിലൂടെ വിലയിരുത്താവുന്നതാണ്.

 

മൂന്ന് ഘടനാപരമായ ഫോമുകളുടെ അപേക്ഷകൾ

ഘടനാപരമായ രൂപം പ്ലാൻ ആകൃതി പ്രധാന നേട്ടങ്ങൾ അനുയോജ്യമായ സ്റ്റാക്കിംഗ്, വീണ്ടെടുക്കൽ രീതികൾ
വൃത്താകൃതിയിലുള്ള താഴികക്കുടം വൃത്താകൃതി യൂണിറ്റ് ഏരിയയിൽ സാധാരണയായി കുറഞ്ഞ സ്റ്റീൽ ഉപഭോഗം, താരതമ്യേന ഏകീകൃത ലോഡ് വിതരണവും നല്ല കാറ്റ് പ്രതിരോധവും സെൻട്രൽ കോളം സ്റ്റാക്കിംഗ്, റീക്ലെയിമിംഗ് മെഷീനുകൾ
ബാരൽ നിലവറ (രേഖാംശ ഷെഡ്) ദീർഘചതുരാകൃതിയിലുള്ള സ്ട്രിപ്പ് അതിൻ്റെ നീളത്തിൽ നീട്ടാനും വലിയ സംഭരണ ശേഷിക്ക് അനുയോജ്യവുമാണ് പോർട്ടൽ-ടൈപ്പ് റീക്ലെയിമറുകളും രേഖാംശ സ്റ്റോക്ക് യാർഡുകളും
പ്രെസ്ട്രെസ്ഡ് ട്യൂബുലാർ ട്രസ് ദീർഘചതുരാകൃതിയിലുള്ള വലിയ ഘടന ഒറ്റ സ്പാനുകൾക്ക് 180 മീറ്റർ കവിയാൻ കഴിയും ബ്രിഡ്ജ്-ടൈപ്പ് റീക്ലെയിമറുകളും അൾട്രാ ലാർജ്-സ്പാൻ രേഖാംശ സ്റ്റോക്ക് യാർഡുകളും

ശരിയായ ക്രമം ആദ്യം സ്റ്റാക്കിംഗ്, വീണ്ടെടുക്കൽ പ്രക്രിയ നിർണ്ണയിക്കുക, തുടർന്ന് പ്ലാൻ ആകൃതി തിരഞ്ഞെടുക്കുക, അവസാനം ഘടനാപരമായ സിസ്റ്റം തിരഞ്ഞെടുക്കുക. ഈ ക്രമം വിപരീതമാക്കുന്നത് മെറ്റീരിയൽ-കൈകാര്യ പ്രക്രിയയ്ക്ക് അനുയോജ്യമല്ലാത്ത ഒരു ഘടനയ്ക്ക് കാരണമാകും, ഇത് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന സമ്പാദ്യത്തെ തുരങ്കം വയ്ക്കുന്നു.

 

റഫറൻസ് പ്രോജക്റ്റ് പാരാമീറ്ററുകൾ

പ്രോജക്റ്റ് തരം ഘടനാപരമായ സിസ്റ്റം പ്രധാന പാരാമീറ്ററുകൾ ബിൽഡിംഗ് ഏരിയ
ഒരു ഖനന സ്ഥലത്ത് വൃത്താകൃതിയിലുള്ള സ്റ്റോക്ക് യാർഡ് ബോൾട്ട് ചെയ്ത ഗോളാകൃതിയിലുള്ള സന്ധികളുള്ള ഗോളാകൃതിയിലുള്ള സ്പേസ് ഫ്രെയിം വ്യാസം: 130 മീ; സ്പേസ് ഫ്രെയിം കിരീടം ഉയരം: +64 മീറ്റർ; 3 ഘടനകൾ 39,799.5 m²
ഒരു തുറമുഖത്ത് അടച്ച കൽക്കരി സംഭരണ ഷെഡ് ബോൾട്ട് ചെയ്ത ഗോളാകൃതിയിലുള്ള സന്ധികളുള്ള ബാരൽ-വോൾട്ട് സ്പേസ് ഫ്രെയിം സ്പാൻ: 118 മീറ്റർ; നീളം: 736 മീറ്റർ; മേൽക്കൂര ഉയരം: 46 മീ 86,848 m²
ഒരു പവർ പ്ലാൻ്റിലെ കൽക്കരി സംഭരണ എൻക്ലോഷർ റിട്രോഫിറ്റ് പ്രെസ്ട്രെസ്ഡ് ട്യൂബുലാർ ട്രസ് സ്പാൻ: 185 മീറ്റർ; നീളം: 254 മീ 46,990 m²

കൽക്കരിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നാശം പ്രത്യേകം പരിഗണിക്കണം. സ്പേസ് ഫ്രെയിം അംഗങ്ങൾക്കും സന്ധികൾക്കും ഹോട്ട്-ഡിപ്പ് ഗാൽവാനൈസിംഗ് ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു, സിങ്ക് കോട്ടിംഗ് കനം കുറഞ്ഞത് 85 μm ആണ്. ഉയർന്ന സൾഫർ കൽക്കരി അല്ലെങ്കിൽ തീരദേശ പദ്ധതികൾക്ക് അധിക കോറഷൻ-പ്രൊട്ടക്ഷൻ കോട്ടിംഗുകളും സീലിംഗ് നടപടികളും ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം.

 

 

അടഞ്ഞ കൽക്കരി സംഭരണം പരിഗണിക്കേണ്ട പദ്ധതികൾ ഏതാണ്?

തീരുമാനം പൊതുവെ മൂന്ന് ഘടകങ്ങളിലേക്കാണ് വരുന്നത്: വാർഷിക ത്രൂപുട്ട്, കൽക്കരി വിലയും തരവും, നിയന്ത്രണ ആവശ്യകതകളും ഭൂമി ലഭ്യതയും.

ലോ-ത്രൂപുട്ട് പ്രവർത്തനങ്ങൾക്ക്, തിരിച്ചടവ് കാലയളവ് പത്ത് വർഷത്തിനപ്പുറം നീണ്ടേക്കാം, ഇത് പൊടി അടിച്ചമർത്തൽ സ്ക്രീനുകളുള്ള ഒരു തുറന്ന സ്റ്റോക്ക്പൈൽ ഒരു ന്യായമായ ഓപ്ഷനാക്കി മാറ്റുന്നു.

ഉയർന്ന കൽക്കരി വിലയ്‌ക്കോ ഉയർന്ന അസ്ഥിര കൽക്കരി തരത്തിനോ, എൻക്ലോഷർ കൂടുതൽ സാമ്പത്തിക നേട്ടങ്ങൾ നൽകിയേക്കാം. പരിസ്ഥിതി ലോല പ്രദേശങ്ങളിൽ, തുറമുഖങ്ങളിൽ അല്ലെങ്കിൽ പരിമിതമായ ഭൂമിയുള്ള സ്ഥലങ്ങളിൽ, ചുറ്റളവ് ഒരു സാമ്പത്തിക തീരുമാനം മാത്രമല്ല - ഇത് പ്രോജക്റ്റ് അംഗീകാരത്തിനോ തുടർച്ചയായ പ്രവർത്തനത്തിനോ ഒരു മുൻവ്യവസ്ഥയായിരിക്കാം.

ഈ മൂന്ന് ഘടകങ്ങളിൽ രണ്ടെണ്ണമെങ്കിലും എൻക്ലോഷറിനെ അനുകൂലിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിൽ, ഒരു ഔപചാരികമായ സാധ്യതയും ചെലവ് വിശകലനവും ഏറ്റെടുക്കേണ്ടതാണ്.

 

 

പതിവായി ചോദിക്കുന്ന ചോദ്യങ്ങൾ

Q1: പൂർണ്ണമായി അടച്ച കൽക്കരി സംഭരണ കെട്ടിടത്തിൻ്റെ വില എത്രയാണ്?

നിറം പൂശിയ സ്റ്റീൽ ഷീറ്റ് ക്ലാഡിംഗുള്ള ഒരു ഉരുക്ക് ഘടനയ്ക്ക്, കണക്കാക്കിയ പ്രധാന നിർമ്മാണ ചെലവ് $63–92/m² ആണ്. ഉപകരണങ്ങൾ, ഫൗണ്ടേഷൻ ട്രീറ്റ്‌മെൻ്റ്, ഫയർ പ്രൊട്ടക്ഷൻ സിസ്റ്റം എന്നിവ സ്റ്റാക്കിങ്ങ്, റിക്ലെയിം ചെയ്യൽ എന്നിവ ഒഴിവാക്കുന്നു. സ്പാൻ, ഈവ്സ് ഉയരം, ഗ്രൗണ്ട് അവസ്ഥകൾ, മറ്റ് പ്രോജക്റ്റ്-നിർദ്ദിഷ്ട ആവശ്യകതകൾ എന്നിവയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് യഥാർത്ഥ പ്രോജക്റ്റ് ചെലവുകൾ കണക്കാക്കേണ്ടത്.

 

Q2: ഏതാണ് കൂടുതൽ ലാഭകരം: ഒരു കൽക്കരി സംഭരണ താഴികക്കുടം അല്ലെങ്കിൽ ഒരു രേഖാംശ അടച്ച ഷെഡ്?

ഒരേ സംഭരണ ശേഷിക്ക്, ഒരു വൃത്താകൃതിയിലുള്ള താഴികക്കുടം സാധാരണയായി തറ വിസ്തീർണ്ണത്തിൻ്റെ യൂണിറ്റിന് കുറച്ച് ഉരുക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്നു, കുറച്ച് ഭൂമി ആവശ്യമാണ്. എന്നിരുന്നാലും, മെറ്റീരിയൽ-ഹാൻഡ്ലിംഗ് പ്രക്രിയയ്ക്ക് ഒരു പോർട്ടൽ-ടൈപ്പ് റീക്ലെയിമറും ദീർഘദൂര കൺവെയറുകളും ഉള്ള ഒരു രേഖാംശ സ്റ്റോക്ക്യാർഡ് ആവശ്യമാണെങ്കിൽ, ഒരു ഡോം ഓപ്പറേറ്റിംഗ് ലേഔട്ടുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നില്ലായിരിക്കാം. അപ്പോൾ ഒരു ബാരൽ-വോൾട്ട് ഘടനയോ ട്രസ് സംവിധാനമോ ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം.

 

Q3: പൂർണ്ണമായും അടച്ച കൽക്കരി സംഭരണ കെട്ടിടം പൊടി നിയന്ത്രണ ആവശ്യകതകൾ സ്വയമേവ നിറവേറ്റുന്നുണ്ടോ?

ഇല്ല. ഫുൾ എൻക്ലോഷർ ഒരു പ്രധാന നിയന്ത്രണ നടപടിയാണ്, എന്നാൽ വെൻ്റിലേഷൻ, മിസ്റ്റ്-സപ്രഷൻ സിസ്റ്റങ്ങൾ, ഓപ്പറേഷൻ മാനേജ്മെൻ്റ് എന്നിവ ഇപ്പോഴും ആവശ്യമാണ്.

കെട്ടിടത്തിനുള്ളിൽ വാതക ശേഖരണവും കൽക്കരി പൊടി സ്ഫോടനങ്ങളും തടയണം. ഉചിതമായ വെൻ്റിലേഷൻ, ഗ്യാസ് മോണിറ്ററിംഗ് സംവിധാനങ്ങൾ ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം, അതേസമയം പോയിൻ്റുകൾ ലോഡുചെയ്യുന്നതിനും അൺലോഡുചെയ്യുന്നതിനും പൊടി അടിച്ചമർത്തൽ ആവശ്യമാണ്. എൻക്ലോഷർ പ്രവർത്തന നിയന്ത്രണങ്ങളുടെ ആവശ്യകത ഇല്ലാതാക്കുന്നില്ല.

 

Q4: പ്രവർത്തനം നിർത്താതെ നിലവിലുള്ള ഒരു തുറന്ന കൽക്കരി യാർഡ് അടച്ചിടാൻ കഴിയുമോ?

ഘട്ടം ഘട്ടമായുള്ള നിർമ്മാണം ഇത് സാധ്യമാക്കിയേക്കാം. സ്റ്റോക്ക് യാർഡിനെ സെക്ഷനുകളായി തിരിക്കാം, ഒരു വിഭാഗം അടച്ചിട്ടിരിക്കുമ്പോൾ മറ്റൊന്ന് പ്രവർത്തിക്കുന്നത് തുടരുന്നു, താൽക്കാലിക മെറ്റീരിയൽ കൈകാര്യം ചെയ്യലും സ്ഥലം മാറ്റുന്നതിനുള്ള ക്രമീകരണങ്ങളും പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.

ഈ സമീപനത്തിന് നിർമ്മാണ ഘട്ടങ്ങളും താൽക്കാലിക കൽക്കരി സംഭരണവും തുടക്കത്തിൽ തന്നെ രൂപകൽപ്പനയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്.

 

Q5: ഒരു സ്പേസ് ഫ്രെയിമിന് എത്രത്തോളം നാശത്തിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കാനാകും?

കൽക്കരി സംഭരണ സൗകര്യങ്ങൾ മിതമായതോ ഉയർന്നതോ ആയ നാശകരമായ അവസ്ഥകൾക്ക് വിധേയമായേക്കാം. കുറഞ്ഞത് 85 μm ഹോട്ട്-ഡിപ്പ് ഗാൽവാനൈസ്ഡ് കോട്ടിംഗും പതിവ് പരിശോധനകളും ഉപയോഗിച്ച്, യഥാർത്ഥ എക്സ്പോഷർ വ്യവസ്ഥകൾക്കും പ്രോജക്റ്റ് സ്പെസിഫിക്കേഷനുകൾക്കും വിധേയമായി, 25 വർഷത്തെ നാമമാത്രമായ ഡിസൈൻ ആയുസ്സ് പരിഗണിക്കാം. ശുപാർശ ചെയ്യുന്ന അറ്റകുറ്റപ്പണി ഇടവേളയായി ഓരോ 2-3 വർഷത്തിലും കോട്ടിംഗ് കേടുപാടുകൾ പരിശോധിക്കുക. സിങ്ക് കോട്ടിംഗിൻ്റെ 70% ത്തിലധികം ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിൽ, ഒരു പ്രൊഫഷണൽ വിലയിരുത്തലിനെത്തുടർന്ന് വീണ്ടും കോട്ടിംഗ് പരിഗണിക്കണം.

 

 

ബന്ധപ്പെടുക: info@xzbesta.com

 

ഫീച്ചർ ഉൽപ്പന്നം

ഇന്ന് തന്നെ നിങ്ങളുടെ അന്വേഷണം അയയ്ക്കുക