திறந்த நிலக்கரி ஸ்டாக்பைல் vs. மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பு குவிமாடம்: சுற்றுச்சூழல் இணக்கம் மற்றும் ஒரு டன் விலை
செய்தி

திறந்த நிலக்கரி ஸ்டாக்பைல் vs. மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பு குவிமாடம்: சுற்றுச்சூழல் இணக்கம் மற்றும் ஒரு டன் விலை

2026-11-03
பொருளடக்கம் மறை

நிலக்கரி சேமிப்புக் கூடத்தை மூடலாமா என்பதைத் தீர்மானிக்கும்போது, திட்ட உரிமையாளர்கள் பெரும்பாலும் இரண்டு உச்சநிலைகளுக்கு இடையில் சிக்கிக் கொள்கிறார்கள்: "சுற்றுச்சூழல் ஆய்வு வருகிறது, எனவே முதலில் அதை மறைக்க வேண்டும்" அல்லது "முதலீடு அதிகமாக உள்ளது, எனவே நாங்கள் காத்திருக்க வேண்டும்."

இரண்டு அணுகுமுறைகளும் ஒரே அத்தியாவசிய கருவியை கவனிக்கவில்லை: ஒரு விரிவான செலவு ஒப்பீடு. நிலக்கரி இழப்புகள், கலோரிக் மதிப்பு, ஈரப்பதம், தூசி-கட்டுப்பாட்டுச் செலவுகள் மற்றும் நிலப் பயன்பாடு ஆகியவற்றை ஒரு கணக்கீட்டில் வைத்து, பின்னர் ஆண்டுதோறும் கையாளப்படும் ஒரு டன் நிலக்கரிக்கான செலவாக மாற்றவும். பதில் பொதுவாக உள்ளுணர்வை விட தெளிவாக இருக்கும்.

 

 

ஒவ்வொரு ஆண்டும் திறந்த நிலக்கரி கையிருப்பு எதை இழக்கிறது?

நிலக்கரி அளவு இழப்புகள்

திறந்த சேமிப்புக் கூடங்களில் நிலக்கரி அளவு இழப்புகள் பொதுவாக மூன்று ஆதாரங்களில் இருந்து வருகின்றன: காற்றினால் எடுத்துச் செல்லப்படும் நுண்ணிய துகள்கள், கனமழையால் தூளாக்கப்பட்ட நிலக்கரி மற்றும் நீடித்த சேமிப்பின் போது ஆக்சிஜனேற்றத்தால் ஏற்படும் சிதைவு.

வெளியிடப்பட்ட தொழில் அளவீடுகள் அளவீட்டு முறையைப் பொறுத்து கணிசமாக வேறுபடுகின்றன. சில நிலக்கரி தயாரிப்பு ஆலை அடைப்பு ரெட்ரோஃபிட் வழக்குகள் சுமார் 0.5% நிலக்கரி இழப்புகளைப் புகாரளிக்கின்றன, ஆனால் இந்த எண்ணிக்கை ஏற்றுதல், இறக்குதல் மற்றும் உள் கையாளுதலின் போது அளவீட்டு வேறுபாடுகளுக்கு மட்டுமே காரணமாகும். வானிலை, ஆக்சிஜனேற்றம் மற்றும் கலோரிஃபிக் மதிப்பு சரிவு ஆகியவையும் கருத்தில் கொள்ளும்போது, ​​ஒட்டுமொத்த இழப்பு விகிதம் பொதுவாக 2%–5% என மதிப்பிடப்படுகிறது.

பூர்வாங்க கணக்கீடுகளுக்கு, நிலக்கரி வகை மற்றும் உள்ளூர் தட்பவெப்ப நிலைக்கு ஏற்ப 1%–3% என்ற இடைப்பட்ட அனுமானம் பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. வறண்ட, காற்று வீசும் பகுதிகளில் சேமிக்கப்படும் அதிக ஆவியாகும் நிலக்கரிக்கு அதிக மதிப்புகள் பொருத்தமானதாக இருக்கலாம்.

 

கலோரிஃபிக் மதிப்பு இழப்புகள்

நிலக்கரி காற்றில் வெளிப்படும் போது, பைரைட் ஆக்ஸிஜன் மற்றும் ஈரப்பதத்துடன் வினைபுரிந்து, கையிருப்பு வெப்பநிலையை அதிகரிக்கிறது மற்றும் ஆவியாகும் பொருள் வெளியேறுகிறது. இந்த செயல்முறை மீள முடியாதது.

மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பு கலோரிஃபிக் மதிப்பு இழப்பை தோராயமாக 300-500 கிலோகலோரி/கிலோ குறைக்கலாம். 5,500 கிலோகலோரி/கிலோ கலோரிஃபிக் மதிப்பு கொண்ட வெப்ப நிலக்கரிக்கு, இது அதன் கலோரிஃபிக் மதிப்பில் தோராயமாக 5%–9%க்கு சமம்.

இந்த இழப்புகள் எடைப் பதிவேடுகளில் தோன்றாது. இருப்பினும், கலோரிஃபிக் மதிப்பின்படி நிலக்கரியின் விலை நிர்ணயிக்கப்பட்டால், அவை நேரடியாக இழந்த வருவாயாக மொழிபெயர்க்கப்படுகின்றன.

 

ஈரப்பதம் மற்றும் பொருள் கையாளுதல்

திறந்த நிலக்கரி கையிருப்பில் நுழையும் மழைநீர் ஈரப்பதத்தை 2-3 சதவீத புள்ளிகளால் அதிகரிக்கலாம். இது செயல்பாட்டு சிக்கல்களின் சங்கிலியைத் தூண்டலாம்: குறைக்கப்பட்ட க்ரஷர் த்ரோபுட், கன்வேயர் பெல்ட் சறுக்கல், குளிர்காலத்தில் உறைந்த நிலக்கரி கட்டிகள் மற்றும் குறைந்த கொதிகலன் செயல்திறன். ஏற்றுமதி செய்யப்படும் நிலக்கரிக்கு, அதிகப்படியான ஈரப்பதம் விலைக் குறைப்பு அல்லது ஒப்பந்த அபராதம் ஆகியவற்றில் விளைவிக்கலாம்.

 

 

சுற்றுச்சூழல் இணக்கம்: நிலக்கரி சேமிப்பு ஆபரேட்டர்கள் என்ன கருத்தில் கொள்ள வேண்டும்

தூசி கட்டுப்பாட்டின் நான்கு நிலைகள்

குறைந்த விலையிலிருந்து அதிக விலை வரை, பொதுவான தூசி கட்டுப்பாட்டு விருப்பங்கள் பின்வருமாறு:

  • நீர் தெளித்தல் மற்றும் மேலோடு உருவாக்கும் முகவர்கள்
  • காற்றழுத்தம் மற்றும் தூசி-அடக்கு திரைகள்
  • பகுதி மூடப்பட்ட கொட்டகைகள்
  • முழுமையாக மூடப்பட்ட சேமிப்பு கட்டிடங்கள் அல்லது குவிமாடங்கள்

முதல் இரண்டு விருப்பங்கள் தொடர்ச்சியான இயக்க செலவுகளை உள்ளடக்கியது. அவற்றின் செயல்திறன் காற்றின் வேகம் மற்றும் செயல்பாட்டுத் தீவிரத்தைப் பொறுத்தது. பிந்தைய இரண்டுக்கு மூலதன முதலீடு தேவைப்படுகிறது மற்றும் நிலையான சொத்துகளாக மாறும்.

ஒழுங்குமுறை போக்கு பல சந்தைகளில் புதிய மற்றும் மேம்படுத்தப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பு வசதிகளை அதிக அளவில் மூடுவதை நோக்கி உள்ளது. கடற்கரை துறைமுகங்கள் மற்றும் நகர்ப்புறங்களுக்கு அருகிலுள்ள மின் உற்பத்தி நிலையங்கள் குறிப்பாக வலுவான சுற்றுச்சூழல் அழுத்தங்களை எதிர்கொள்ளும் இடங்களில் உள்ளன. பொருந்தக்கூடிய தேவைகள் அதிகார வரம்பு மற்றும் திட்டத்தால் மாறுபடும்.

 

முழுமையாக மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பின் அளவிடப்பட்ட செயல்திறன்

மூடப்பட்ட போர்ட் ஸ்டோரேஜ் ஷெட் திட்டங்களில் இருந்து வெளியிடப்பட்ட தரவு பின்வரும் சாத்தியமான மேம்பாடுகளைக் குறிக்கிறது: வெளியேறும் தூசி உமிழ்வு 80%–95% குறைக்கப்பட்டது, PM10 (≤10 μm துகள் விட்டம் கொண்ட உள்ளிழுக்கக்கூடிய துகள்கள்) செறிவுகள் 90% க்கும் அதிகமாக குறைக்கப்பட்டது, தூசி பரவல் உயரம் 75% -80% குறைக்கப்பட்டது.

இந்த புள்ளிவிவரங்கள் பொதுவான சுற்றுச்சூழல் நோக்கங்களை அளவிடக்கூடிய ஏற்றுக்கொள்ளும் அளவுகோலாக மொழிபெயர்க்க உதவுகின்றன. சுற்றுச்சூழல் பாதிப்பு மதிப்பீட்டிற்கு உட்பட்ட அல்லது தீர்வுக்கான காலக்கெடுவை எதிர்கொள்ளும் திட்டங்களுக்கு, சரிபார்க்கப்பட்ட திட்டத் தரவு பயனுள்ள குறிப்பை வழங்க முடியும்.

 

சுற்றுச்சூழல் இணக்கச் செலவுகளின் மறுபக்கம்

திறந்த நிலக்கரி யார்டுகளில் உள்ள தூசி-கட்டுப்பாட்டு செலவுகள்-தண்ணீர் தெளித்தல், மின்சாரம், தூசி-திரை மாற்றுதல் மற்றும் சுத்தம் செய்தல் உட்பட- நிலையான சொத்தை உருவாக்காத தொடர்ச்சியான இயக்க செலவுகள் ஆகும். கடுமையான காற்று மாசுபாடு உள்ள காலங்களில், உற்பத்தியைக் குறைக்க ஆபரேட்டர்களும் தேவைப்படலாம்.

பணிநிறுத்தங்களால் ஏற்படும் உற்பத்தி இழப்புகளை முன்கூட்டியே கணக்கிடுவது கடினம்.

 

 

ஒரு டன் நிலக்கரி சேமிப்பு செலவைக் கணக்கிடுதல்

கணக்கீடு அனுமானங்கள்

அளவுரு அனுமானம் விளக்கம்
வருடாந்திர நிலக்கரி உற்பத்தி 300,000 டி ஒரு நடுத்தர அளவிலான சுரங்கம் அல்லது மின் உற்பத்தி நிலைய நிலக்கரி முற்றம்
நிலக்கரி விலை குறிப்பு $130/t நியூகேஸில் 6,000 கிலோகலோரி நிலக்கரிக்கு $125–150/t என்று கூறப்பட்ட 2026 விலை வரம்பின் நடுப்பகுதி
மொத்த இழப்பு விகிதம் 1% / 2% / 3% நிலக்கரி அளவு, கலோரிக் மதிப்பு மற்றும் ஈரப்பதம் தொடர்பான இழப்புகளை உள்ளடக்கிய மூன்று காட்சிகள்
அடைப்பு கட்டுமான செலவு $63–92/m² RMB 450–650/m² என்ற வண்ண-பூசிய எஃகு தாள் உறை விலையின் அடிப்படையில், ஒரு அமெரிக்க டாலருக்கு RMB 7.1 ஆக மாற்றப்பட்டது.
அடைப்பு பகுதி 30,000 m² 60,000 டன்கள் சேமிப்புத் திறனுடன் தொடர்புடையது

நிலக்கரியின் விலை மற்றும் விலை விவாதத்தில் மேற்கோள் காட்டப்பட்ட 2026 முன்னறிவிப்பு வரம்பின் அடிப்படையில் நிலக்கரி விலை உள்ளது. IEAகள் நிலக்கரி 2025 அறிக்கை. அதிக நிலக்கரி விலை பொதுவாக ஒரு அடைப்புத் திட்டத்தின் திருப்பிச் செலுத்தும் காலத்தை குறைக்கிறது.

 

மூன்று வெவ்வேறு இழப்பு விகிதங்களில் வருடாந்திர இழப்புகள்

மொத்த இழப்பு விகிதம் ஆண்டு நிலக்கரி இழப்பு வருடாந்திர இழப்பு மதிப்பு விளக்கம்
1% 3,000 டி $390,000 நன்கு நிர்வகிக்கப்பட்ட திறந்த நிலக்கரி சேமிப்புக் கூடம்
2% 6,000 டி $780,000 இடைப்பட்ட அனுமானம்
3% 9,000 டி $1,170,000 வறண்ட, காற்று வீசும் பகுதிகளில் அதிக ஆவியாகும் நிலக்கரி

முதலீடு மற்றும் திருப்பிச் செலுத்தும் காலம்

30,000 m² அடைப்புக்கு, மதிப்பிடப்பட்ட முதலீடு $1.89 மில்லியன் முதல் $2.76 மில்லியன் வரை இருக்கும்.

மொத்த இழப்பு விகிதம் ஆண்டு சேமிப்பு குறைந்த முதலீட்டில் திருப்பிச் செலுத்துதல் அதிக முதலீட்டில் திருப்பிச் செலுத்துதல்
1% $390,000 4.8 ஆண்டுகள் 7.1 ஆண்டுகள்
2% $780,000 2.4 ஆண்டுகள் 3.5 ஆண்டுகள்
3% $1,170,000 1.6 ஆண்டுகள் 2.4 ஆண்டுகள்

திருப்பிச் செலுத்தும் காலம் உண்மையான இழப்பு விகிதத்திற்கு அதிக உணர்திறன் கொண்டது. எனவே கட்டுமான செலவில் மட்டும் கவனம் செலுத்தாமல் உண்மையான இயக்க நிலைமைகளின் கீழ் இழப்புகளை அளவிடுவதே முதல் படியாக இருக்க வேண்டும்.

மேலே உள்ள கணக்கீடுகள் தூசி-கட்டுப்பாட்டு இயக்கச் செலவுகள், அடைப்பால் வெளியிடப்பட்ட நிலத்தின் மதிப்பு மற்றும் உற்பத்தி இடையூறு அபாயங்களைத் தவிர்க்கின்றன. இந்த காரணிகள் உட்பட, திருப்பிச் செலுத்தும் காலத்தை குறைக்கலாம்.

 

 

மூன்று நிலக்கரி சேமிப்பு தீர்வுகளை ஒப்பிடுதல்

பொருள் நிலக்கரி கையிருப்பைத் திறக்கவும் பகுதி மூடப்பட்ட கொட்டகை முழுமையாக மூடப்பட்ட டோம் அல்லது பீப்பாய்-வால்ட் அமைப்பு
கட்டுமான செலவு குறைந்த நடுத்தர அதிக (தோராயமாக மூன்று மடங்கு திறந்தவெளி விலை, கூறப்பட்டுள்ளது)
நிலக்கரி அளவு இழப்பு 2%–5% 1%–2% குறிப்பிட்டுள்ளபடி பூஜ்ஜியத்திற்கு அருகில்
கலோரிஃபிக் மதிப்பு தக்கவைப்பு ஏழை மிதமான நல்லது
ஈரப்பதம் கட்டுப்பாடு இல்லை பகுதி முழு அடைப்பு; உண்மையான கட்டுப்பாடு வடிவமைப்பு மற்றும் செயல்பாட்டைப் பொறுத்தது
தூசி கட்டுப்பாடு தூசி திரைகள் மற்றும் தண்ணீர் தெளித்தல் 50%-80% குறைப்பு 80%-95% குறைப்பு
60,000 டன் நிலக்கரிக்கான நிலப்பரப்பு தோராயமாக 30,000 m² தோராயமாக 8,000–12,000 m² தோராயமாக 4,500 m²
உபகரணங்களை அடுக்கி வைத்தல் மற்றும் மீட்டெடுப்பது பொருள் கையாளுதலுக்கு பல இயந்திரங்கள் தேவைப்படலாம் குறைக்கப்பட்ட உபகரணங்கள் தேவைகள் தானியங்கு ஸ்டாக்கிங் மற்றும் மீட்டெடுப்பு ஏற்றுக்கொள்ளப்படலாம்
சுற்றுச்சூழல் மதிப்பீடு மற்றும் ஏற்றுக்கொள்ளுதல் மேலும் சவாலானது பொதுவாக மிகவும் சமாளிக்கக்கூடியது பொதுவாக, பொருந்தக்கூடிய தேவைகளுக்கு உட்பட்டு, தூசி-கட்டுப்பாட்டு நோக்கங்களைப் பூர்த்தி செய்வது எளிது
பொருத்தமான பயன்பாடுகள் குறுகிய கால பரிமாற்றம் மற்றும் குறைந்த செயல்திறன் செயல்பாடுகள் இடைநிலை தீர்வு நீண்ட கால சேமிப்பு மற்றும் சுற்றுச்சூழல் உணர்திறன் இடங்கள்

60,000 டன் நிலக்கரியை வைத்திருக்கும் திறந்த கையிருப்புக்கு தோராயமாக 30,000 m² தேவைப்படலாம், இது ஒரு மூடிய சேமிப்பு வசதிக்கு சுமார் 4,500 m²-ஐக் காட்டிலும் கிட்டத்தட்ட 6.7:1 என்ற விகிதமாகும். வரையறுக்கப்பட்ட நிலம் கொண்ட திட்டங்களுக்கு, இந்த வேறுபாடு கட்டுமான செலவை விட மிகவும் தீர்க்கமானதாக இருக்கும்.

 

 

100 மீட்டருக்கும் அதிகமான இடைவெளிகளுக்கான கட்டமைப்பு அமைப்பைத் தேர்வு செய்தல்

பிளேன் ட்ரஸ்கள் மற்றும் இடஞ்சார்ந்த லட்டு ஓடுகள் வேறுபடும் இடத்தில்

ஸ்பான் என்பது கட்டமைப்புத் தேர்வில் முதன்மையான மாறிகளில் ஒன்றாகும். ஏறக்குறைய 60 மீ வரையிலான இடைவெளிகளுக்கு, விமான டிரஸ்கள் மற்றும் போர்டல் பிரேம்கள் இரண்டும் சிக்கனமான விருப்பங்களாக இருக்கலாம். இடைவெளி அதிகரிக்கும் போது, ​​விமான கட்டமைப்புகளுக்கு வளைக்கும் தருணங்களை எதிர்ப்பதற்கு பெரிய குறுக்குவெட்டுகள் தேவைப்படலாம், இதனால் எஃகு நுகர்வு மிக வேகமாக உயரும்.

இடஞ்சார்ந்த லட்டு ஓடுகள் இரண்டு திசைகளில் உறுப்பினர்கள் மூலம் சுமைகளை விநியோகிக்கின்றன மற்றும் முதன்மையாக அச்சு சக்திகளை நம்பியுள்ளன. சுமார் 100 மீ அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட இடைவெளிகளுக்கு, ஒரு யூனிட் தரைப் பரப்பில் எஃகு நுகர்வில் உள்ள வேறுபாடுகளை விருப்பத்தேர்வாகக் கருதாமல் கட்டமைப்பு பகுப்பாய்வு மூலம் மதிப்பீடு செய்யலாம்.

 

மூன்று கட்டமைப்பு படிவங்களின் பயன்பாடுகள்

கட்டமைப்பு வடிவம் திட்ட வடிவம் முக்கிய நன்மைகள் பொருத்தமான ஸ்டாக்கிங் மற்றும் மீட்டெடுக்கும் முறைகள்
வட்டக் குவிமாடம் சுற்றறிக்கை ஒரு யூனிட் பகுதிக்கு பொதுவாக குறைந்த எஃகு நுகர்வு, ஒப்பீட்டளவில் சீரான சுமை விநியோகம் மற்றும் நல்ல காற்று எதிர்ப்பு மத்திய-நெடுவரிசை ஸ்டாக்கிங் மற்றும் மீட்டெடுக்கும் இயந்திரங்கள்
பீப்பாய் பெட்டகம் (நீள்வெட்டு கொட்டகை) நீண்ட செவ்வக துண்டு அதன் நீளம் முழுவதும் நீட்டிக்கப்படலாம் மற்றும் பெரிய சேமிப்பு திறன்களுக்கு ஏற்றது போர்டல்-வகை மீட்டெடுப்பாளர்கள் மற்றும் நீளமான ஸ்டாக்யார்டுகள்
அழுத்தப்பட்ட குழாய் டிரஸ் பெரிய செவ்வக வடிவ அமைப்பு ஒற்றை இடைவெளிகள் 180 மீட்டருக்கும் அதிகமாக இருக்கும் பாலம்-வகை மீட்டெடுப்பாளர்கள் மற்றும் அதி-பெரிய அளவிலான நீளமான ஸ்டாக்யார்டுகள்

ஸ்டாக்கிங் மற்றும் மீட்டெடுப்பு செயல்முறையை முதலில் தீர்மானிப்பதே சரியான வரிசை, பின்னர் திட்ட வடிவத்தைத் தேர்ந்தெடுத்து, இறுதியாக கட்டமைப்பு அமைப்பைத் தேர்ந்தெடுக்கவும். இந்த வரிசையைத் தலைகீழாக மாற்றுவது, பொருள்-கையாளுதல் செயல்முறைக்கு பொருந்தாத ஒரு கட்டமைப்பை விளைவிக்கும், எதிர்பார்க்கப்படும் சேமிப்பைக் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தும்.

 

குறிப்பு திட்ட அளவுருக்கள்

திட்ட வகை கட்டமைப்பு அமைப்பு முக்கிய அளவுருக்கள் கட்டிட பகுதி
சுரங்கத் தளத்தில் வட்ட வடிவிலான ஸ்டாக்யார்டு போல்ட் செய்யப்பட்ட கோள மூட்டுகள் கொண்ட கோள விண்வெளி சட்டகம் விட்டம்: 130 மீ; விண்வெளி சட்ட கிரீடம் உயரம்: +64 மீ; 3 கட்டமைப்புகள் 39,799.5 m²
துறைமுகத்தில் மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்புக் கொட்டகை போல்ட் செய்யப்பட்ட கோள மூட்டுகளுடன் கூடிய பீப்பாய்-வால்ட் ஸ்பேஸ் ஃப்ரேம் இடைவெளி: 118 மீ; நீளம்: 736 மீ; கூரை உயரம்: 46 மீ 86,848 m²
ஒரு மின் உற்பத்தி நிலையத்தில் நிலக்கரி சேமிப்பு உறை மறுசீரமைப்பு அழுத்தப்பட்ட குழாய் டிரஸ் இடைவெளி: 185 மீ; நீளம்: 254 மீ 46,990 m²

நிலக்கரி தொடர்பான அரிப்பை தனித்தனியாக கருத வேண்டும். குறைந்தபட்சம் 85 μm துத்தநாக பூச்சு தடிமன் கொண்ட விண்வெளி சட்ட உறுப்பினர்கள் மற்றும் மூட்டுகளுக்கு ஹாட்-டிப் கால்வனைசிங் பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. அதிக கந்தக நிலக்கரி அல்லது கடலோர திட்டங்களுக்கு கூடுதல் அரிப்பு-பாதுகாப்பு பூச்சுகள் மற்றும் சீல் நடவடிக்கைகள் தேவைப்படலாம்.

 

 

எந்த திட்டங்கள் மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பை கருத்தில் கொள்ள வேண்டும்?

இந்த முடிவு பொதுவாக மூன்று காரணிகளுக்கு வரும்: வருடாந்திர செயல்திறன், நிலக்கரி விலை மற்றும் வகை, மற்றும் ஒழுங்குமுறை தேவைகள் மற்றும் நிலம் கிடைக்கும் தன்மை.

குறைந்த-செயல்திறன் செயல்பாடுகளுக்கு, திருப்பிச் செலுத்தும் காலம் பத்து ஆண்டுகளுக்கு மேல் நீட்டிக்கப்படலாம், இது தூசி-அடக்குமுறை திரைகளுடன் திறந்த கையிருப்பு ஒரு நியாயமான விருப்பமாக இருக்கும்.

அதிக நிலக்கரி விலைகள் அல்லது அதிக ஆவியாகும் நிலக்கரி வகைகளுக்கு, அடைப்பு அதிக பொருளாதார நன்மைகளை அளிக்கலாம். சுற்றுச்சூழல் உணர்திறன் பகுதிகளில், துறைமுகங்கள் அல்லது வரையறுக்கப்பட்ட நிலம் உள்ள இடங்களில், அடைப்பு என்பது ஒரு பொருளாதார முடிவு மட்டுமல்ல - இது திட்ட ஒப்புதல் அல்லது தொடர்ச்சியான செயல்பாட்டிற்கு ஒரு முன்நிபந்தனையாக இருக்கலாம்.

இந்த மூன்று காரணிகளில் குறைந்தது இரண்டாவது அடைப்புக்கு சாதகமாக இருந்தால், முறையான சாத்தியக்கூறு மற்றும் செலவு பகுப்பாய்வு மேற்கொள்ள வேண்டியது அவசியம்.

 

 

அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள்

Q1: முழுமையாக மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பு கட்டிடத்திற்கு எவ்வளவு செலவாகும்?

வண்ண-பூசிய எஃகு தாள் உறையுடன் கூடிய எஃகு கட்டமைப்பிற்கு, மதிப்பிடப்பட்ட முக்கிய கட்டுமான செலவு $63–92/m² ஆகும். இது குவியலிடுதல் மற்றும் மீட்டெடுக்கும் உபகரணங்கள், அடித்தள சிகிச்சை மற்றும் தீ பாதுகாப்பு அமைப்புகளை விலக்குகிறது. உண்மையான திட்ட செலவுகள் span, eaves உயரம், தரை நிலைமைகள் மற்றும் பிற திட்ட-குறிப்பிட்ட தேவைகளின் அடிப்படையில் கணக்கிடப்பட வேண்டும்.

 

Q2: எது மிகவும் சிக்கனமானது: ஒரு நிலக்கரி சேமிப்பு குவிமாடம் அல்லது ஒரு நீளமான மூடப்பட்ட கொட்டகை?

அதே சேமிப்புத் திறனுக்கு, ஒரு வட்டக் குவிமாடம் பொதுவாக ஒரு யூனிட் தரைப்பகுதிக்கு குறைவான எஃகு பயன்படுத்துகிறது மற்றும் குறைந்த நிலம் தேவைப்படுகிறது. இருப்பினும், பொருள்-கையாளுதல் செயல்முறைக்கு ஒரு போர்ட்டல்-வகை மீட்டெடுப்பு மற்றும் நீண்ட-தூர கன்வேயர்களுடன் ஒரு நீளமான ஸ்டாக்யார்டு தேவைப்பட்டால், ஒரு குவிமாடம் இயக்க அமைப்புடன் இணக்கமாக இருக்காது. ஒரு பீப்பாய்-வால்ட் அமைப்பு அல்லது டிரஸ் அமைப்பு தேவைப்படலாம்.

 

Q3: முழுமையாக மூடப்பட்ட நிலக்கரி சேமிப்பு கட்டிடம் தானாகவே தூசி-கட்டுப்பாட்டு தேவைகளை பூர்த்தி செய்கிறதா?

இல்லை. முழு அடைப்பு என்பது ஒரு முக்கிய கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கையாகும், ஆனால் காற்றோட்டம், மூடுபனி-அடக்குமுறை அமைப்புகள் மற்றும் செயல்பாட்டு மேலாண்மை இன்னும் தேவைப்படுகிறது.

கட்டிடத்தின் உள்ளே எரிவாயு குவிப்பு மற்றும் நிலக்கரி தூசி வெடிப்புகள் தடுக்கப்பட வேண்டும். பொருத்தமான காற்றோட்டம் மற்றும் எரிவாயு கண்காணிப்பு அமைப்புகள் அவசியமாக இருக்கலாம், அதே நேரத்தில் ஏற்றுதல் மற்றும் இறக்குதல் புள்ளிகளுக்கு இன்னும் தூசி ஒடுக்கம் தேவைப்படுகிறது. செயல்பாட்டுக் கட்டுப்பாடுகளின் தேவையை அடைப்பு அகற்றாது.

 

Q4: தற்போதுள்ள திறந்த நிலக்கரி முற்றத்தை செயல்பாடுகளை நிறுத்தாமல் மூட முடியுமா?

கட்டம் கட்டுவது இதை சாத்தியமாக்கலாம். ஸ்டாக்யார்டைப் பகுதிகளாகப் பிரிக்கலாம், ஒரு பகுதி மூடப்பட்டிருக்கும், மற்றொன்று தொடர்ந்து செயல்படும், தற்காலிக பொருள் கையாளுதல் மற்றும் இடமாற்றம் ஏற்பாடுகள் மூலம் ஆதரிக்கப்படுகிறது.

இந்த அணுகுமுறைக்கு கட்டுமான கட்டம் மற்றும் தற்காலிக நிலக்கரி சேமிப்பு ஆகியவை ஆரம்பத்தில் இருந்தே வடிவமைப்பில் இணைக்கப்பட வேண்டும்.

 

Q5: ஸ்பேஸ் ஃப்ரேம் எவ்வளவு காலம் அரிப்பிலிருந்து பாதுகாக்கப்படும்?

நிலக்கரி சேமிப்பு வசதிகள் மிதமான மற்றும் அதிக அரிக்கும் நிலைமைகளுக்கு வெளிப்படும். குறைந்தபட்சம்  85 μm  மற்றும் வழக்கமான ஆய்வுகளின் ஹாட்-டிப் கால்வனேற்றப்பட்ட பூச்சு மூலம், உண்மையான வெளிப்பாடு நிலைமைகள் மற்றும் திட்ட விவரக்குறிப்புகளுக்கு உட்பட்டு, பெயரளவு வடிவமைப்பு ஆயுட்காலம் 25 ஆண்டுகள் கருதப்படலாம். பரிந்துரைக்கப்பட்ட பராமரிப்பு இடைவெளியாக ஒவ்வொரு 2-3 வருடங்களுக்கும் பூச்சு சிதைவை பரிசோதிக்கவும். துத்தநாக பூச்சு 70% க்கும் அதிகமாக நுகரப்பட்டிருந்தால், தொழில்முறை மதிப்பீட்டிற்குப் பிறகு மீண்டும் பூசுவது பரிசீலிக்கப்பட வேண்டும்.

 

 

தொடர்பு: info@xzbesta.com

 

அம்சம் தயாரிப்பு

இன்று உங்கள் விசாரணையை அனுப்பவும்