เมื่อตัดสินใจว่าจะปิดลานเก็บถ่านหินหรือไม่ เจ้าของโครงการมักจะติดอยู่ระหว่างสองขั้วสุดโต่ง: “การตรวจสอบด้านสิ่งแวดล้อมกำลังจะมาถึง ดังนั้นเราจึงจำเป็นต้องปิดเรื่องนี้ก่อน” หรือ “การลงทุนสูงเกินไป ดังนั้นเราจึงควรรอ”
ทั้งสองแนวทางมองข้ามเครื่องมือสำคัญที่เหมือนกัน นั่นคือการเปรียบเทียบต้นทุนที่ครอบคลุม ใส่การสูญเสียถ่านหิน ค่าความร้อน ความชื้น ต้นทุนการดำเนินงานควบคุมฝุ่น และการใช้ที่ดินไว้ในการคำนวณเดียว จากนั้นแปลงเป็นต้นทุนต่อตันของถ่านหินที่จัดการต่อปี คำตอบมักจะชัดเจนกว่าสัญชาตญาณเพียงอย่างเดียว
การสูญเสียปริมาณถ่านหินที่ลานจัดเก็บแบบเปิดโดยทั่วไปมาจากสามแหล่ง ได้แก่ อนุภาคละเอียดที่ถูกลมพัดพา ถ่านหินที่ถูกบดละเอียดถูกชะล้างออกไปโดยฝนตกหนัก และการเสื่อมสภาพที่เกิดจากออกซิเดชันระหว่างการเก็บรักษาเป็นเวลานาน
การวัดผลทางอุตสาหกรรมที่เผยแพร่จะแตกต่างกันไปมากขึ้นอยู่กับวิธีการวัด กรณีติดตั้งเพิ่มเติมตู้สำหรับเตรียมถ่านหินบางกรณีรายงานการสูญเสียถ่านหินประมาณ 0.5% แต่ตัวเลขนี้พิจารณาเฉพาะความแตกต่างในการวัดระหว่างการขนถ่าย การขนถ่าย และการจัดการภายในเท่านั้น เมื่อพิจารณาถึงการเสื่อมสภาพของสภาพดินฟ้าอากาศ ออกซิเดชัน และค่าความร้อน โดยทั่วไปอัตราการสูญเสียโดยรวมจะอยู่ที่ประมาณ 2%–5%
สำหรับการคำนวณเบื้องต้น แนะนำให้ใช้สมมติฐานช่วงกลางที่ 1%–3% โดยปรับตามประเภทถ่านหินและสภาพอากาศในท้องถิ่น ค่าที่สูงกว่าอาจเหมาะสมสำหรับถ่านหินที่มีความผันผวนสูงที่จัดเก็บในบริเวณที่แห้งและมีลมแรง
เมื่อถ่านหินสัมผัสกับอากาศ ไพไรต์จะทำปฏิกิริยากับออกซิเจนและความชื้น ทำให้อุณหภูมิในคลังเพิ่มขึ้น และทำให้สารระเหยหลุดออกไป กระบวนการนี้ไม่สามารถย้อนกลับได้
การจัดเก็บถ่านหินแบบปิดสามารถลดการสูญเสียค่าความร้อนได้ประมาณ 300–500 กิโลแคลอรี/กก. สำหรับถ่านหินให้ความร้อนที่มีค่าความร้อน 5,500 กิโลแคลอรี/กก. จะเท่ากับประมาณ 5%–9% ของค่าความร้อน
ความสูญเสียเหล่านี้จะไม่ปรากฏในบันทึกของแท่นชั่งน้ำหนัก อย่างไรก็ตาม เมื่อมีการกำหนดราคาถ่านหินตามค่าความร้อน ถ่านหินจะแปลงเป็นรายได้ที่สูญเสียโดยตรง
น้ำฝนที่ไหลเข้าสู่กองถ่านหินแบบเปิดสามารถเพิ่มปริมาณความชื้นได้ 2-3 เปอร์เซ็นต์ สิ่งนี้สามารถก่อให้เกิดปัญหาต่อเนื่องในการปฏิบัติงาน เช่น ปริมาณงานของเครื่องบดลดลง การเลื่อนหลุดของสายพานลำเลียง ก้อนถ่านหินที่แข็งตัวในฤดูหนาว และประสิทธิภาพของหม้อไอน้ำลดลง สำหรับถ่านหินที่ส่งออก ความชื้นส่วนเกินอาจส่งผลให้มีการลดราคาหรือบทลงโทษตามสัญญา

ตัวเลือกการควบคุมฝุ่นทั่วไปตั้งแต่ต้นทุนที่ต่ำลงไปจนถึงสูงขึ้น ได้แก่:
สองตัวเลือกแรกเกี่ยวข้องกับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานที่เกิดซ้ำ ประสิทธิภาพขึ้นอยู่กับความเร็วลมและความเข้มในการทำงาน สองอย่างหลังต้องใช้เงินลงทุนและกลายเป็นสินทรัพย์ถาวร
แนวโน้มด้านกฎระเบียบมุ่งเน้นไปที่สิ่งอำนวยความสะดวกการจัดเก็บถ่านหินใหม่และที่ได้รับการอัพเกรดมากขึ้นในหลายตลาด ท่าเรือชายฝั่งและโรงไฟฟ้าใกล้เขตเมืองเป็นหนึ่งในสถานที่ที่เผชิญกับแรงกดดันด้านสิ่งแวดล้อมที่รุนแรงเป็นพิเศษ ข้อกำหนดที่บังคับใช้จะแตกต่างกันไปตามเขตอำนาจศาลและโครงการ
ข้อมูลที่เผยแพร่จากโครงการโรงจัดเก็บในท่าเรือแบบปิดบ่งชี้ถึงการปรับปรุงที่เป็นไปได้ดังต่อไปนี้: การปล่อยฝุ่นของผู้ลี้ภัยลดลง 80%–95%, PM10 (อนุภาคที่สามารถสูดดมได้ซึ่งมีเส้นผ่านศูนย์กลางอนุภาค ≤10 μm) ความเข้มข้นลดลงมากกว่า 90% ความสูงการกระจายตัวของฝุ่นลดลง 75%–80%.
ตัวเลขเหล่านี้ช่วยแปลวัตถุประสงค์ด้านสิ่งแวดล้อมทั่วไปให้เป็นเกณฑ์การยอมรับที่สามารถวัดผลได้ สำหรับโครงการที่อยู่ระหว่างการประเมินผลกระทบสิ่งแวดล้อมหรือกำลังเผชิญกับกำหนดเวลาการแก้ไข ข้อมูลโครงการที่ได้รับการตรวจสอบสามารถให้ข้อมูลอ้างอิงที่เป็นประโยชน์ได้
ค่าใช้จ่ายในการควบคุมฝุ่นที่แหล่งถ่านหินแบบเปิด รวมถึงการฉีดน้ำ ไฟฟ้า การเปลี่ยนตะแกรงกันฝุ่น และการทำความสะอาด เป็นต้นทุนการดำเนินงานที่เกิดซ้ำซึ่งไม่ได้สร้างสินทรัพย์ถาวร ในช่วงที่มีมลพิษทางอากาศรุนแรง ผู้ปฏิบัติงานอาจจำเป็นต้องลดการผลิตด้วย
การสูญเสียการผลิตที่เกิดจากการปิดระบบเป็นเรื่องยากที่จะระบุล่วงหน้าได้ แต่ค่าใช้จ่ายเหล่านี้เป็นหนึ่งในต้นทุนที่ประเมินต่ำไปได้ง่ายที่สุดเมื่อประเมินโครงการตู้
| พารามิเตอร์ | อัสสัมชัญ | คำอธิบาย |
| ปริมาณการใช้ถ่านหินประจำปี | 300,000 ตัน | เหมืองถ่านหินขนาดกลางหรือโรงไฟฟ้าถ่านหิน |
| อ้างอิงราคาถ่านหิน | 130 เหรียญสหรัฐฯ/ตัน | จุดกึ่งกลางของช่วงราคาปี 2026 ที่ระบุไว้ที่ 125–150 ดอลลาร์ต่อตันสำหรับถ่านหินนิวคาสเซิล 6,000 กิโลแคลอรี |
| อัตราการสูญเสียโดยรวม | 1% / 2% / 3% | สถานการณ์สามสถานการณ์ครอบคลุมถึงปริมาณถ่านหิน ค่าความร้อน และการสูญเสียที่เกี่ยวข้องกับความชื้น |
| ต้นทุนการก่อสร้างตู้ | 63–92 ดอลลาร์/ตรม | อิงตามต้นทุนตู้เหล็กแผ่นเคลือบสีที่ 450–650 หยวน/ตร.ม. แปลงที่ 7.1 หยวนต่อดอลลาร์สหรัฐ |
| พื้นที่ปิดล้อม | 30,000 ตร.ม | สอดคล้องกับความจุที่ระบุไว้ 60,000 ตัน |
ราคาถ่านหินอ้างอิงขึ้นอยู่กับช่วงการคาดการณ์ปี 2569 ที่อ้างถึงในการอภิปรายด้านราคาและต้นทุนของ ของ IEA ถ่านหิน 2568 รายงาน. ราคาถ่านหินที่สูงขึ้นโดยทั่วไปจะทำให้ระยะเวลาคืนทุนของโครงการปิดล้อมสั้นลง
| อัตราการสูญเสียโดยรวม | การสูญเสียถ่านหินประจำปี | มูลค่าการสูญเสียประจำปี | คำอธิบาย |
| 1% | 3,000 ตัน | 390,000 ดอลลาร์ | ลานเก็บถ่านหินแบบเปิดที่ได้รับการจัดการอย่างดี |
| 2% | 6,000 ตัน | 780,000 ดอลลาร์ | สมมติฐานระดับกลาง |
| 3% | 9,000 ตัน | 1,170,000 ดอลลาร์ | ถ่านหินที่มีความผันผวนสูงในพื้นที่แห้งและมีลมแรง |
สำหรับตู้ขนาด 30,000 ตร.ม. การลงทุนโดยประมาณอยู่ในช่วงตั้งแต่ 1.89 ล้านดอลลาร์ถึง 2.76 ล้านดอลลาร์
| อัตราการสูญเสียโดยรวม | เงินออมประจำปี | คืนทุนด้วยการลงทุนที่ต่ำกว่า | คืนทุนด้วยการลงทุนที่สูงขึ้น |
| 1% | 390,000 ดอลลาร์ | 4.8 ปี | 7.1 ปี |
| 2% | 780,000 ดอลลาร์ | 2.4 ปี | 3.5 ปี |
| 3% | 1,170,000 ดอลลาร์ | 1.6 ปี | 2.4 ปี |
ระยะเวลาคืนทุนมีความอ่อนไหวสูงต่ออัตราการสูญเสียที่แท้จริง ขั้นตอนแรกจึงควรเป็นการวัดความสูญเสียภายใต้สภาพการปฏิบัติงานจริง แทนที่จะมุ่งเน้นไปที่ต้นทุนการก่อสร้างเพียงอย่างเดียว
การคำนวณข้างต้นไม่รวมการประหยัดค่าใช้จ่ายในการดำเนินการควบคุมฝุ่น มูลค่าของที่ดินที่ปล่อยออกมาจากสิ่งที่แนบมา และหลีกเลี่ยงความเสี่ยงจากการหยุดชะงักของการผลิต รวมถึงปัจจัยเหล่านี้อาจทำให้ระยะเวลาคืนทุนสั้นลง

| รายการ | เปิดคลังถ่านหิน | โรงเรือนปิดบางส่วน | โครงสร้างโดมแบบปิดหรือห้องนิรภัยแบบบาร์เรล |
| ค่าก่อสร้าง | ต่ำสุด | ปานกลาง | สูง (ประมาณ 3 เท่าของต้นทุนลานเปิดตามที่ระบุไว้) |
| การสูญเสียปริมาณถ่านหิน | 2%–5% | 1%–2% | ใกล้ศูนย์ตามที่ระบุไว้ |
| การเก็บรักษาค่าความร้อน | แย่ | ปานกลาง | ดี |
| การควบคุมความชื้น | ไม่มี | บางส่วน | ตู้เต็ม; การควบคุมจริงขึ้นอยู่กับการออกแบบและการใช้งาน |
| การควบคุมฝุ่น | ตะแกรงกันฝุ่นและสเปรย์น้ำ | ลด 50%–80% | ลด 80%–95% |
| พื้นที่ดินสำหรับถ่านหิน 60,000 ตัน | ประมาณ 30,000 ตร.ม | ประมาณ 8,000–12,000 ตร.ม | ประมาณ 4,500 ตร.ม |
| การซ้อนและเรียกคืนอุปกรณ์ | อาจต้องใช้เครื่องจักรหลายเครื่องในการขนถ่ายวัสดุ | ความต้องการอุปกรณ์ลดลง | อาจมีการใช้การซ้อนและการเรียกคืนอัตโนมัติ |
| การประเมินและการยอมรับด้านสิ่งแวดล้อม | ท้าทายมากขึ้น | โดยทั่วไปสามารถจัดการได้ดีกว่า | โดยทั่วไปจะบรรลุวัตถุประสงค์การควบคุมฝุ่นได้ง่ายกว่า โดยขึ้นอยู่กับข้อกำหนดที่เกี่ยวข้อง |
| การใช้งานที่เหมาะสม | การถ่ายโอนข้อมูลระยะสั้นและการดำเนินการที่มีปริมาณงานต่ำ | โซลูชันเฉพาะกาล | การจัดเก็บระยะยาวและสถานที่ที่มีความอ่อนไหวต่อสิ่งแวดล้อม |
คลังเก็บถ่านหินแบบเปิดที่จุถ่านหินได้ 60,000 ตันอาจต้องใช้พื้นที่ประมาณ 30,000 ตร.ม. เทียบกับพื้นที่ประมาณ 4,500 ตร.ม. สำหรับสถานที่จัดเก็บแบบปิด ซึ่งมีอัตราส่วนเกือบ 6.7:1 สำหรับโครงการที่มีที่ดินจำกัด ความแตกต่างนี้อาจตัดสินได้มากกว่าต้นทุนการก่อสร้าง
Span เป็นหนึ่งในตัวแปรหลักในการเลือกโครงสร้าง สำหรับช่วงที่ยาวถึงประมาณ 60 ม. โครงระนาบและโครงพอร์ทัลอาจเป็นตัวเลือกที่ประหยัดทั้งคู่ เมื่อช่วงขยายเพิ่มขึ้น โครงสร้างระนาบอาจต้องใช้หน้าตัดที่ใหญ่ขึ้นเพื่อต้านทานโมเมนต์การโค้งงอ ส่งผลให้การใช้เหล็กเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วยิ่งขึ้น
โครงตาข่ายเชิงพื้นที่จะกระจายน้ำหนักผ่านชิ้นส่วนในสองทิศทางและอาศัยแรงตามแนวแกนเป็นหลัก สำหรับช่วงประมาณ 100 ม. ขึ้นไป สามารถประเมินความแตกต่างของการใช้เหล็กต่อหน่วยพื้นที่ได้โดยใช้การวิเคราะห์เชิงโครงสร้าง แทนที่จะพิจารณาง่ายๆ ตามความต้องการ
| แบบฟอร์มโครงสร้าง | รูปร่างแผน | ข้อได้เปรียบที่สำคัญ | วิธีการซ้อนและเรียกคืนที่เหมาะสม |
| โดมทรงกลม | หนังสือเวียน | โดยทั่วไปแล้ว การใช้เหล็กต่อหน่วยพื้นที่ต่ำ การกระจายน้ำหนักค่อนข้างสม่ำเสมอ และต้านทานลมได้ดี | เครื่องซ้อนและเรียกคืนเสากลาง |
| หลุมฝังศพ (โรงเก็บตามยาว) | แถบสี่เหลี่ยมยาว | สามารถขยายได้ตามความยาวและเหมาะสำหรับพื้นที่จัดเก็บขนาดใหญ่ | การเรียกคืนประเภทพอร์ทัลและโรงเก็บปศุสัตว์ตามยาว |
| โครงท่ออัดแรง | โครงสร้างช่วงสี่เหลี่ยมขนาดใหญ่ | ช่วงเดียวสามารถเกิน 180 ม | การเรียกคืนแบบสะพานและโรงเก็บปศุสัตว์ตามยาวขนาดใหญ่พิเศษ |
ลำดับที่ถูกต้องคือการกำหนดกระบวนการซ้อนและการเรียกคืนก่อน จากนั้นเลือกรูปร่างของแผน และสุดท้ายเลือกระบบโครงสร้าง การกลับลำดับนี้อาจส่งผลให้โครงสร้างไม่เหมาะกับกระบวนการขนถ่ายวัสดุ ซึ่งบั่นทอนการประหยัดที่คาดหวังไว้
| ประเภทโครงการ | ระบบโครงสร้าง | พารามิเตอร์ที่สำคัญ | พื้นที่อาคาร |
| โรงเลี้ยงสัตว์แบบวงกลมในบริเวณเหมือง | กรอบอวกาศทรงกลมพร้อมข้อต่อทรงกลมแบบเกลียว | เส้นผ่านศูนย์กลาง: 130 ม. ความสูงของมงกุฎกรอบอวกาศ: +64 ม.; 3 โครงสร้าง | 39,799.5 ตรม |
| โรงเก็บถ่านหินแบบปิดที่ท่าเรือ | กรอบพื้นที่ห้องนิรภัยแบบบาร์เรลพร้อมข้อต่อทรงกลมแบบเกลียว | ช่วง: 118 ม.; ความยาว: 736 ม. ระดับความสูงหลังคา: 46 ม | 86,848 ตรม |
| การปรับปรุงตู้เก็บถ่านหินที่โรงไฟฟ้า | โครงท่ออัดแรง | ช่วง: 185 ม.; ความยาว: 254 ม | 46,990 ตรม |
การกัดกร่อนที่เกี่ยวข้องกับถ่านหินจะต้องพิจารณาแยกกัน แนะนำให้ใช้การชุบสังกะสีแบบจุ่มร้อนสำหรับโครงพื้นที่และข้อต่อที่มีความหนาเคลือบสังกะสีอย่างน้อย 85 μm อาจจำเป็นต้องมีการเคลือบป้องกันการกัดกร่อนและมาตรการปิดผนึกเพิ่มเติมสำหรับโครงการถ่านหินหรือชายฝั่งที่มีกำมะถันสูง

โดยทั่วไปการตัดสินใจจะขึ้นอยู่กับปัจจัย 3 ประการ ได้แก่ ปริมาณงานต่อปี ราคาและประเภทถ่านหิน และข้อกำหนดด้านกฎระเบียบและความพร้อมของที่ดิน
สำหรับการดำเนินงานที่มีปริมาณงานต่ำ ระยะเวลาคืนทุนอาจขยายเกินกว่าสิบปี ทำให้คลังสินค้าแบบเปิดที่มีตะแกรงกรองฝุ่นเป็นตัวเลือกที่สมเหตุสมผล
สำหรับราคาถ่านหินที่สูงหรือประเภทถ่านหินที่มีความผันผวนสูง ตู้ปิดอาจให้ประโยชน์เชิงเศรษฐกิจมากกว่า ในพื้นที่ที่มีความอ่อนไหวต่อสิ่งแวดล้อม ท่าเรือ หรือสถานที่ที่มีพื้นที่จำกัด การปิดล้อมไม่ได้เป็นเพียงการตัดสินใจทางเศรษฐกิจเท่านั้น แต่ยังอาจเป็นข้อกำหนดเบื้องต้นสำหรับการอนุมัติโครงการหรือการดำเนินการต่อไป
หากปัจจัยอย่างน้อยสองในสามประการนี้สนับสนุนการทำสิ่งที่แนบมา การวิเคราะห์ความเป็นไปได้อย่างเป็นทางการและต้นทุนก็คุ้มค่าที่จะดำเนินการ
สำหรับโครงสร้างเหล็กที่หุ้มแผ่นเหล็กเคลือบสี ต้นทุนการก่อสร้างหลักโดยประมาณอยู่ที่ 63–92 เหรียญสหรัฐฯ/ตร.ม. ไม่รวมอุปกรณ์การซ้อนและการเรียกคืน การบำบัดฐานราก และระบบป้องกันอัคคีภัย ต้นทุนโครงการจริงจะต้องคำนวณตามช่วง ความสูงของชายคา สภาพพื้นดิน และข้อกำหนดเฉพาะอื่นๆ ของโครงการ
สำหรับความจุที่เท่ากัน โดมทรงกลมมักจะใช้เหล็กน้อยกว่าต่อหน่วยพื้นที่และต้องการพื้นที่น้อยกว่า อย่างไรก็ตาม หากกระบวนการขนถ่ายวัสดุจำเป็นต้องมีโรงเก็บสินค้าตามแนวยาวซึ่งมีระบบลำเลียงแบบพอร์ทัลและสายพานลำเลียงทางไกล โดมอาจไม่เข้ากันกับรูปแบบการปฏิบัติงาน โครงสร้างหลังคาโค้งหรือระบบโครงถักอาจมีความจำเป็น
ไม่ การปิดล้อมแบบเต็มเป็นมาตรการควบคุมที่สำคัญ แต่ยังคงต้องมีการระบายอากาศ ระบบป้องกันหมอก และการจัดการการปฏิบัติงาน
จะต้องป้องกันการสะสมของก๊าซและการระเบิดของฝุ่นถ่านหินภายในอาคารด้วย อาจจำเป็นต้องมีระบบระบายอากาศและตรวจติดตามก๊าซที่เหมาะสม ในขณะที่จุดขนถ่ายยังคงต้องมีการป้องกันฝุ่น ตัวเครื่องไม่ได้ขจัดความจำเป็นในการควบคุมการปฏิบัติงาน
การก่อสร้างแบบค่อยเป็นค่อยไปอาจทำให้สิ่งนี้เป็นไปได้ โรงเก็บสต็อกสามารถแบ่งออกเป็นส่วนต่างๆ โดยส่วนหนึ่งปิดล้อมไว้ในขณะที่อีกส่วนหนึ่งยังคงดำเนินการต่อไป โดยได้รับการสนับสนุนจากการจัดการวัสดุชั่วคราวและการเตรียมการขนย้าย
แนวทางนี้จำเป็นต้องมีขั้นตอนการก่อสร้างและการจัดเก็บถ่านหินชั่วคราวในการออกแบบตั้งแต่เริ่มแรก
สถานที่จัดเก็บถ่านหินอาจต้องเผชิญกับสภาวะที่มีการกัดกร่อนปานกลางถึงสูง ด้วยการเคลือบสังกะสีแบบจุ่มร้อนอย่างน้อย 85 μm และการตรวจสอบอย่างสม่ำเสมอ อาจพิจารณาอายุการใช้งานการออกแบบที่กำหนด 25 ปี โดยขึ้นอยู่กับสภาพการสัมผัสจริงและข้อกำหนดเฉพาะของโครงการ ตรวจสอบการเสื่อมสภาพของสารเคลือบทุกๆ 2-3 ปีตามช่วงการบำรุงรักษาที่แนะนำ หากใช้เคลือบสังกะสีไปแล้วมากกว่า 70% ควรพิจารณาการเคลือบซ้ำตามการประเมินของผู้เชี่ยวชาญ
ติดต่อ: info@xzbesta.com
ข้อดีของหลังคา BIPV: แทนที่แบบดั้งเดิม...
ข้อดีของหลังคา BIPV: แทนที่แบบดั้งเดิม...