ઓપન કોલસો સ્ટોકપાઇલ વિ. બંધ કોલસો સંગ્રહ ડોમ: પર્યાવરણીય અનુપાલન અને ટન દીઠ કિંમત
સમાચાર

ઓપન કોલસો સ્ટોકપાઇલ વિ. બંધ કોલસો સંગ્રહ ડોમ: પર્યાવરણીય અનુપાલન અને ટન દીઠ કિંમત

2026-11-03
સામગ્રીનું કોષ્ટક છુપાવો

કોલસા સ્ટોરેજ યાર્ડને બંધ કરવું કે કેમ તે નક્કી કરતી વખતે, પ્રોજેક્ટ માલિકો ઘણીવાર બે અંતિમો વચ્ચે અટવાઈ જાય છે: "એક પર્યાવરણીય નિરીક્ષણ આવી રહ્યું છે, તેથી આપણે તેને પહેલા આવરી લેવાની જરૂર છે," અથવા "રોકાણ ખૂબ વધારે છે, તેથી આપણે રાહ જોવી જોઈએ."

બંને અભિગમો સમાન આવશ્યક સાધનની અવગણના કરે છે: એક વ્યાપક ખર્ચ સરખામણી. કોલસાની ખોટ, કેલરીફિક મૂલ્ય, ભેજ, ધૂળ-કંટ્રોલ ઓપરેટિંગ ખર્ચ અને જમીનના ઉપયોગને એક ગણતરીમાં મૂકો, પછી તેને વાર્ષિક હેન્ડલ થતા કોલસાના પ્રતિ ટન ખર્ચમાં રૂપાંતરિત કરો. જવાબ સામાન્ય રીતે એકલા અંતર્જ્ઞાન કરતાં સ્પષ્ટ હોય છે.

 

 

ઓપન કોલસાનો સંગ્રહ દર વર્ષે શું ગુમાવે છે?

કોલસાના જથ્થામાં નુકસાન

ખુલ્લા સ્ટોરેજ યાર્ડમાં કોલસાના જથ્થાની ખોટ સામાન્ય રીતે ત્રણ સ્ત્રોતોમાંથી આવે છે: પવન દ્વારા વહી ગયેલા ઝીણા કણો, ભારે વરસાદથી ધોવાઈ ગયેલો પલ્વરાઇઝ્ડ કોલસો અને લાંબા સમય સુધી સંગ્રહ દરમિયાન ઓક્સિડેશનને કારણે બગાડ.

માપન પદ્ધતિના આધારે પ્રકાશિત ઉદ્યોગ માપન નોંધપાત્ર રીતે બદલાય છે. કેટલાક કોલસાની તૈયારી પ્લાન્ટ એન્ક્લોઝર રેટ્રોફિટ કેસમાં આશરે 0.5% કોલસાની ખોટ નોંધવામાં આવે છે, પરંતુ આ આંકડો માત્ર લોડિંગ, અનલોડિંગ અને આંતરિક હેન્ડલિંગ દરમિયાન માપના તફાવતો માટે જવાબદાર છે. જ્યારે હવામાન, ઓક્સિડેશન અને કેલરીફિક મૂલ્યના બગાડને પણ ધ્યાનમાં લેવામાં આવે છે, ત્યારે એકંદર નુકશાન દર સામાન્ય રીતે 2%–5% હોવાનો અંદાજ છે.

પ્રારંભિક ગણતરીઓ માટે, 1%–3% ની મધ્ય-શ્રેણી ધારણાની ભલામણ કરવામાં આવે છે, કોલસાના પ્રકાર અને સ્થાનિક આબોહવા અનુસાર ગોઠવવામાં આવે છે. સૂકા, પવનવાળા પ્રદેશોમાં સંગ્રહિત ઉચ્ચ-અસ્થિર કોલસા માટે ઉચ્ચ મૂલ્યો યોગ્ય હોઈ શકે છે.

 

કેલરીફિક મૂલ્યની ખોટ

જ્યારે કોલસો હવાના સંપર્કમાં આવે છે, ત્યારે પાયરાઇટ ઓક્સિજન અને ભેજ સાથે પ્રતિક્રિયા આપે છે, સંગ્રહના તાપમાનમાં વધારો કરે છે અને અસ્થિર પદાર્થ બહાર નીકળી જાય છે. આ પ્રક્રિયા ઉલટાવી ન શકાય તેવી છે.

બંધ કોલસાનો સંગ્રહ આશરે 300-500 kcal/kg દ્વારા કેલરી મૂલ્યના નુકસાનને ઘટાડી શકે છે. 5,500 kcal/kg ની કેલરીફિક વેલ્યુ સાથે થર્મલ કોલસા માટે, આ તેના કેલરીફ મૂલ્યના આશરે 5%–9% જેટલું છે.

આ ખોટ વેઇબ્રિજ રેકર્ડ પર દેખાતી નથી. જો કે, જ્યારે કોલસાની કિંમત કેલરીફિક વેલ્યુ અનુસાર હોય છે, ત્યારે તે સીધો જ ખોવાયેલી આવકમાં અનુવાદ કરે છે.

 

ભેજ અને સામગ્રી હેન્ડલિંગ

ખુલ્લા કોલસાના ભંડારમાં પ્રવેશતા વરસાદી પાણીથી ભેજનું પ્રમાણ 2-3 ટકા વધી શકે છે. આ ઓપરેશનલ સમસ્યાઓની સાંકળને ટ્રિગર કરી શકે છે: ક્રશર થ્રુપુટમાં ઘટાડો, કન્વેયર બેલ્ટ સ્લિપેજ, શિયાળામાં સ્થિર કોલસાના ગઠ્ઠો અને બોઈલરની ઓછી કાર્યક્ષમતા. નિકાસ કરાયેલ કોલસા માટે, વધુ પડતા ભેજને કારણે કિંમતમાં કપાત અથવા કરાર આધારિત દંડ પણ થઈ શકે છે.

 

 

પર્યાવરણીય અનુપાલન: કોલ સ્ટોરેજ ઓપરેટરોને શું ધ્યાનમાં લેવાની જરૂર છે

ધૂળ નિયંત્રણના ચાર સ્તરો

નીચાથી ઊંચા ખર્ચ સુધી, સામાન્ય ધૂળ-નિયંત્રણ વિકલ્પોમાં નીચેનાનો સમાવેશ થાય છે:

  • પાણીનો છંટકાવ અને પોપડો બનાવતા એજન્ટો
  • વિન્ડબ્રેક અને ધૂળ-દમન સ્ક્રીનો
  • આંશિક રીતે બંધ શેડ
  • સંપૂર્ણપણે બંધ સ્ટોરેજ ઇમારતો અથવા ગુંબજ

પ્રથમ બે વિકલ્પોમાં રિકરિંગ ઓપરેટિંગ ખર્ચનો સમાવેશ થાય છે. તેમની અસરકારકતા પવનની ગતિ અને ઓપરેશનલ તીવ્રતા પર આધારિત છે. બાદમાંના બેને મૂડી રોકાણની જરૂર પડે છે અને સ્થિર અસ્કયામતો બની જાય છે.

નિયમનકારી વલણ ઘણાબધા બજારોમાં નવી અને અપગ્રેડ કરેલ કોલસા સંગ્રહ સુવિધાઓને વધુ ઘેરી લેવા તરફ છે. શહેરી વિસ્તારોની નજીકના દરિયાકાંઠાના બંદરો અને પાવર પ્લાન્ટ્સ ખાસ કરીને મજબૂત પર્યાવરણીય દબાણનો સામનો કરી રહેલા સ્થળોમાંના એક છે. લાગુ પડતી આવશ્યકતાઓ અધિકારક્ષેત્ર અને પ્રોજેક્ટ દ્વારા બદલાય છે.

 

સંપૂર્ણ બંધ કોલસાના સંગ્રહનું માપેલ પ્રદર્શન

બંધ પોર્ટ સ્ટોરેજ શેડ પ્રોજેક્ટ્સમાંથી પ્રકાશિત ડેટા નીચેના સંભવિત સુધારાઓ સૂચવે છે: ફ્યુજિટિવ ધૂળનું ઉત્સર્જન 80%–95%, PM10 (≤10 μm ના કણ વ્યાસ સાથે ઇન્હેલેબલ પાર્ટિક્યુલેટ મેટર) સાંદ્રતામાં 90% થી વધુ ઘટાડો થયો, ધૂળના ફેલાવાની ઊંચાઈ 75%–80% ઘટી.

આ આંકડા સામાન્ય પર્યાવરણીય ઉદ્દેશ્યોને માપી શકાય તેવા સ્વીકૃતિ માપદંડમાં અનુવાદ કરવામાં મદદ કરે છે. પર્યાવરણીય પ્રભાવના મૂલ્યાંકનમાંથી પસાર થઈ રહેલા પ્રોજેક્ટ્સ માટે અથવા નિવારણની સમયમર્યાદાનો સામનો કરી રહેલા પ્રોજેક્ટ માટે, ચકાસાયેલ પ્રોજેક્ટ ડેટા ઉપયોગી સંદર્ભ પ્રદાન કરી શકે છે.

 

પર્યાવરણીય અનુપાલન ખર્ચની બીજી બાજુ

ખુલ્લા કોલસાના યાર્ડ પર ધૂળ-નિયંત્રણ ખર્ચ-જેમાં પાણીનો છંટકાવ, વીજળી, ડસ્ટ-સ્ક્રીન રિપ્લેસમેન્ટ અને ક્લિનિંગનો સમાવેશ થાય છે-આવર્તક ઓપરેટિંગ ખર્ચ છે જે નિશ્ચિત સંપત્તિ બનાવતા નથી. ગંભીર વાયુ પ્રદૂષણના સમયગાળા દરમિયાન, ઓપરેટરોને ઉત્પાદન ઘટાડવાની પણ જરૂર પડી શકે છે.

શટડાઉનને કારણે થતા ઉત્પાદન નુકસાનની અગાઉથી ગણતરી કરવી મુશ્કેલ છે, પરંતુ તે બિડાણ પ્રોજેક્ટનું મૂલ્યાંકન કરતી વખતે સહેલાઈથી ઓછા અંદાજવામાં આવતા ખર્ચ પૈકી એક છે.

 

 

ટન દીઠ કોલસા સંગ્રહ ખર્ચની ગણતરી

ગણતરીની ધારણાઓ

પરિમાણ ધારણા વર્ણન
વાર્ષિક કોલસો થ્રુપુટ 300,000 ટી મધ્યમ કદની ખાણ અથવા પાવર પ્લાન્ટ કોલસાનું યાર્ડ
સંદર્ભ કોલસાની કિંમત $130/t ન્યૂકેસલ 6,000 kcal કોલસા માટે $125–150/t ની જણાવેલ 2026 કિંમત શ્રેણીનો મધ્યબિંદુ
એકંદરે નુકશાન દર 1% / 2% / 3% કોલસાની માત્રા, કેલરીફિક મૂલ્ય અને ભેજ સંબંધિત નુકસાનને આવરી લેતા ત્રણ દૃશ્યો
બિડાણ બાંધકામ ખર્ચ $63–92/m² RMB 450–650/m² ની કલર-કોટેડ સ્ટીલ શીટ એન્ક્લોઝર કિંમત પર આધારિત, RMB 7.1 પ્રતિ યુએસ ડોલરમાં રૂપાંતરિત
બિડાણ વિસ્તાર 30,000 m² 60,000 ટનની જણાવેલ સંગ્રહ ક્ષમતાને અનુરૂપ

સંદર્ભ કોલસાની કિંમત 2026 ની આગાહી શ્રેણી પર આધારિત છે IEA ના કોલસો 2025 અહેવાલ. કોલસાના ઊંચા ભાવ સામાન્ય રીતે બિડાણ પ્રોજેક્ટના પેબેક સમયગાળાને ટૂંકાવે છે.

 

ત્રણ અલગ અલગ નુકશાન દરે વાર્ષિક નુકસાન

એકંદરે નુકશાન દર વાર્ષિક કોલસાની ખોટ વાર્ષિક નુકશાન મૂલ્ય વર્ણન
1% 3,000 ટી $390,000 સારી રીતે સંચાલિત ઓપન કોલ સ્ટોરેજ યાર્ડ
2% 6,000 ટી $780,000 મધ્ય-શ્રેણી ધારણા
3% 9,000 ટી $1,170,000 સૂકા, પવનવાળા પ્રદેશોમાં ઉચ્ચ-અસ્થિર કોલસો

રોકાણ અને વળતરનો સમયગાળો

30,000 m² બિડાણ માટે, અંદાજિત રોકાણ $1.89 મિલિયનથી $2.76 મિલિયન સુધીનું છે.

એકંદરે નુકશાન દર વાર્ષિક બચત ઓછા રોકાણ પર પેબેક ઉચ્ચ રોકાણ પર વળતર
1% $390,000 4.8 વર્ષ 7.1 વર્ષ
2% $780,000 2.4 વર્ષ 3.5 વર્ષ
3% $1,170,000 1.6 વર્ષ 2.4 વર્ષ

વળતરનો સમયગાળો વાસ્તવિક નુકશાન દર માટે અત્યંત સંવેદનશીલ હોય છે. તેથી પ્રથમ પગલું માત્ર બાંધકામ ખર્ચ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાને બદલે વાસ્તવિક કાર્યકારી પરિસ્થિતિઓમાં નુકસાનને માપવાનું હોવું જોઈએ.

ઉપરોક્ત ગણતરીઓ ધૂળ-નિયંત્રણના સંચાલન ખર્ચમાં બચત, બિડાણ દ્વારા છોડવામાં આવેલી જમીનની કિંમત અને ઉત્પાદન વિક્ષેપના જોખમોને ટાળે છે. આ પરિબળો સહિત પેબેક અવધિ ટૂંકી થઈ શકે છે.

 

 

ત્રણ કોલસા સંગ્રહ ઉકેલોની સરખામણી

વસ્તુ કોલસાનો સંગ્રહ ખોલો આંશિક રીતે બંધ શેડ સંપૂર્ણપણે બંધ ડોમ અથવા બેરલ-વોલ્ટ માળખું
બાંધકામ ખર્ચ સૌથી નીચો મધ્યમ ઊંચું (ઓપન-યાર્ડ ખર્ચ કરતાં લગભગ ત્રણ ગણું, જણાવ્યા મુજબ)
કોલસાના જથ્થામાં નુકશાન 2%–5% 1%–2% શૂન્યની નજીક, જણાવ્યા મુજબ
કેલરીફિક મૂલ્ય રીટેન્શન ગરીબ મધ્યમ સારું
ભેજ નિયંત્રણ કોઈ નહિ આંશિક સંપૂર્ણ બિડાણ; વાસ્તવિક નિયંત્રણ ડિઝાઇન અને કામગીરી પર આધાર રાખે છે
ધૂળ નિયંત્રણ ડસ્ટ સ્ક્રીન અને પાણીનો છંટકાવ 50%–80% ઘટાડો 80%–95% ઘટાડો
60,000 ટન કોલસા માટે જમીન વિસ્તાર આશરે. 30,000 m² આશરે. 8,000–12,000 m² આશરે. 4,500 m²
સ્ટેકીંગ અને રીક્લેમિંગ સાધનો સામગ્રીના સંચાલન માટે બહુવિધ મશીનોની જરૂર પડી શકે છે સાધનોની જરૂરિયાતોમાં ઘટાડો સ્વયંસંચાલિત સ્ટેકીંગ અને પુનઃ દાવો અપનાવવામાં આવી શકે છે
પર્યાવરણીય આકારણી અને સ્વીકૃતિ વધુ પડકારજનક સામાન્ય રીતે વધુ વ્યવસ્થિત લાગુ પડતી જરૂરિયાતોને આધીન, ધૂળ-નિયંત્રણના ઉદ્દેશ્યોને પૂર્ણ કરવા માટે સામાન્ય રીતે સરળ
યોગ્ય એપ્લિકેશનો ટૂંકા ગાળાની ટ્રાન્સફર અને ઓછી થ્રુપુટ કામગીરી ટ્રાન્ઝિશનલ સોલ્યુશન લાંબા ગાળાના સ્ટોરેજ અને પર્યાવરણની દ્રષ્ટિએ સંવેદનશીલ સ્થાનો

60,000 ટન કોલસાના ખુલ્લા ભંડારમાં આશરે 30,000 m²ની જરૂર પડી શકે છે, જેની સરખામણીમાં બંધ સ્ટોરેજ સુવિધા માટે લગભગ 4,500 m²ની સરખામણીમાં - લગભગ 6.7:1નો ગુણોત્તર. મર્યાદિત ઉપલબ્ધ જમીન ધરાવતા પ્રોજેક્ટ માટે, આ તફાવત બાંધકામ ખર્ચ કરતાં વધુ નિર્ણાયક બની શકે છે.

 

 

100 મીટરથી વધુના સ્પાન્સ માટે સ્ટ્રક્ચરલ સિસ્ટમ પસંદ કરવી

જ્યાં પ્લેન ટ્રસ અને સ્પેશિયલ લેટીસ શેલ્સ અલગ પડે છે

માળખાકીય પસંદગીમાં સ્પાન એ પ્રાથમિક ચલોમાંનું એક છે. આશરે 60 મીટર સુધીના સ્પાન્સ માટે, પ્લેન ટ્રસ અને પોર્ટલ ફ્રેમ બંને આર્થિક વિકલ્પો હોઈ શકે છે. જેમ જેમ ગાળો વધે છે તેમ, પ્લેન સ્ટ્રક્ચર્સને બેન્ડિંગ ક્ષણોનો પ્રતિકાર કરવા માટે મોટા ક્રોસ-સેક્શનની જરૂર પડી શકે છે, જેના કારણે સ્ટીલનો વપરાશ વધુ ઝડપથી વધે છે.

અવકાશી જાળીના શેલ સભ્યો દ્વારા લોડને બે દિશામાં વિતરિત કરે છે અને મુખ્યત્વે અક્ષીય દળો પર આધાર રાખે છે. આશરે 100 મીટર કે તેથી વધુ વિસ્તારો માટે, ફ્લોર એરિયાના એકમ દીઠ સ્ટીલના વપરાશમાં તફાવતનું મૂલ્યાંકન માત્ર પસંદગીની બાબત તરીકે કરવાને બદલે માળખાકીય વિશ્લેષણ દ્વારા કરી શકાય છે.

 

ત્રણ માળખાકીય સ્વરૂપોની અરજીઓ

માળખાકીય સ્વરૂપ યોજના આકાર મુખ્ય લાભો યોગ્ય સ્ટેકીંગ અને પુનઃ દાવો પદ્ધતિઓ
ગોળાકાર ગુંબજ પરિપત્ર સામાન્ય રીતે યુનિટ વિસ્તાર દીઠ સ્ટીલનો ઓછો વપરાશ, પ્રમાણમાં સમાન લોડ વિતરણ અને સારી પવન પ્રતિકાર સેન્ટ્રલ-કૉલમ સ્ટેકીંગ અને રીક્લેમિંગ મશીનો
બેરલ વૉલ્ટ (રેખાંશ શેડ) લાંબી લંબચોરસ પટ્ટી તેની લંબાઈ સાથે વિસ્તૃત કરી શકાય છે અને તે મોટી સંગ્રહ ક્ષમતા માટે યોગ્ય છે પોર્ટલ-પ્રકાર રિક્લેમર્સ અને લોન્ગીટ્યુડિનલ સ્ટોકયાર્ડ્સ
પ્રેસ્ટ્રેસ્ડ ટ્યુબ્યુલર ટ્રસ વિશાળ લંબચોરસ-સ્પાન માળખું સિંગલ સ્પાન્સ 180 મીટરથી વધી શકે છે બ્રિજ-ટાઈપ રિક્લેમર્સ અને અલ્ટ્રા-લાર્જ-સ્પાન લોન્ગીટ્યુડિનલ સ્ટોકયાર્ડ્સ

સાચો ક્રમ એ છે કે પહેલા સ્ટેકીંગ અને પુનઃ દાવો કરવાની પ્રક્રિયા નક્કી કરવી, પછી યોજનાનો આકાર પસંદ કરવો અને અંતે માળખાકીય સિસ્ટમ પસંદ કરવી. આ ક્રમને ઉલટાવી દેવાથી એવી રચના થઈ શકે છે જે સામગ્રી-હેન્ડલિંગ પ્રક્રિયાને અનુરૂપ ન હોય, જે અપેક્ષિત બચતને નબળી પાડે છે.

 

સંદર્ભ પ્રોજેક્ટ પરિમાણો

પ્રોજેક્ટ પ્રકાર માળખાકીય સિસ્ટમ મુખ્ય પરિમાણો મકાન વિસ્તાર
ખાણકામ સ્થળ પર ગોળાકાર સ્ટોકયાર્ડ બોલ્ટેડ ગોળાકાર સાંધા સાથે ગોળાકાર જગ્યા ફ્રેમ વ્યાસ: 130 મીટર; સ્પેસ ફ્રેમ ક્રાઉન એલિવેશન: +64 મીટર; 3 માળખાં 39,799.5 m²
બંદર પર બંધ કોલસા સંગ્રહ શેડ બોલ્ટેડ ગોળાકાર સાંધા સાથે બેરલ-વોલ્ટ જગ્યા ફ્રેમ ગાળો: 118 મીટર; લંબાઈ: 736 મીટર; છતની ઊંચાઈ: 46 મી 86,848 m²
પાવર પ્લાન્ટમાં કોલસાના સ્ટોરેજ એન્ક્લોઝર રીટ્રોફિટ પ્રેસ્ટ્રેસ્ડ ટ્યુબ્યુલર ટ્રસ ગાળો: 185 મીટર; લંબાઈ: 254 મી 46,990 m²

કોલસા સંબંધિત કાટને અલગથી ધ્યાનમાં લેવો આવશ્યક છે. ઓછામાં ઓછા 85 μm ની ઝીંક કોટિંગ જાડાઈ સાથે, સ્પેસ ફ્રેમના સભ્યો અને સાંધાઓ માટે હોટ-ડીપ ગેલ્વેનાઇઝિંગની ભલામણ કરવામાં આવે છે. ઉચ્ચ-સલ્ફર કોલસો અથવા દરિયાકાંઠાના પ્રોજેક્ટ્સ માટે વધારાના કાટ-સંરક્ષણ કોટિંગ્સ અને સીલિંગ પગલાંની જરૂર પડી શકે છે.

 

 

કયા પ્રોજેક્ટ્સમાં બંધ કોલસાનો સંગ્રહ ધ્યાનમાં લેવો જોઈએ?

નિર્ણય સામાન્ય રીતે ત્રણ પરિબળો પર આવે છે: વાર્ષિક થ્રુપુટ, કોલસાની કિંમત અને પ્રકાર, અને નિયમનકારી જરૂરિયાતો અને જમીનની ઉપલબ્ધતા.

નીચા-થ્રુપુટ ઓપરેશન્સ માટે, વળતરનો સમયગાળો દસ વર્ષ સુધી લંબાઈ શકે છે, જે ધૂળ-દમન સ્ક્રીનો સાથેનો ખુલ્લું સંગ્રહ વાજબી વિકલ્પ બનાવે છે.

કોલસાની ઊંચી કિંમતો અથવા ઉચ્ચ અસ્થિર કોલસાના પ્રકારો માટે, બિડાણ વધુ આર્થિક લાભો પ્રદાન કરી શકે છે. પર્યાવરણની દૃષ્ટિએ સંવેદનશીલ વિસ્તારો, બંદરો અથવા મર્યાદિત જમીન ધરાવતા સ્થળોએ, બિડાણ એ માત્ર આર્થિક નિર્ણય નથી-તે પ્રોજેક્ટની મંજૂરી અથવા સતત કામગીરી માટે પૂર્વશરત હોઈ શકે છે.

જો આ ત્રણમાંથી ઓછામાં ઓછા બે પરિબળો બિડાણની તરફેણ કરે છે, તો ઔપચારિક શક્યતા અને ખર્ચ વિશ્લેષણ હાથ ધરવા યોગ્ય છે.

 

 

વારંવાર પૂછાતા પ્રશ્નો

Q1: સંપૂર્ણ બંધ કોલસાના સ્ટોરેજ બિલ્ડિંગની કિંમત કેટલી છે?

કલર-કોટેડ સ્ટીલ શીટ ક્લેડીંગ સાથે સ્ટીલ સ્ટ્રક્ચર માટે, અંદાજિત મુખ્ય બાંધકામ ખર્ચ $63–92/m² છે. આમાં સ્ટેકીંગ અને રીક્લેમિંગ સાધનો, ફાઉન્ડેશન ટ્રીટમેન્ટ અને ફાયર પ્રોટેક્શન સિસ્ટમનો સમાવેશ થતો નથી. વાસ્તવિક પ્રોજેક્ટ ખર્ચની ગણતરી સ્પાન, ઈવ્સની ઊંચાઈ, જમીનની સ્થિતિ અને અન્ય પ્રોજેક્ટ-વિશિષ્ટ જરૂરિયાતોના આધારે કરવી જોઈએ.

 

Q2: કયું વધુ આર્થિક છે: કોલસાના સંગ્રહનો ગુંબજ અથવા રેખાંશ બંધ શેડ?

સમાન સંગ્રહ ક્ષમતા માટે, ગોળાકાર ગુંબજ સામાન્ય રીતે ફ્લોર એરિયાના એકમ દીઠ ઓછા સ્ટીલનો ઉપયોગ કરે છે અને તેને ઓછી જમીનની જરૂર પડે છે. જો કે, જો મટીરીયલ-હેન્ડલિંગ પ્રક્રિયા માટે પોર્ટલ-ટાઈપ રીક્લેમર અને લાંબા-અંતરના કન્વેયર્સ સાથેના રેખાંશ સ્ટોકયાર્ડની જરૂર હોય, તો ડોમ ઓપરેટિંગ લેઆઉટ સાથે સુસંગત ન હોઈ શકે. બેરલ-વોલ્ટ માળખું અથવા ટ્રસ સિસ્ટમ પછી જરૂરી હોઈ શકે છે.

 

Q3: શું સંપૂર્ણ બંધ કોલસાના સંગ્રહની ઇમારત આપમેળે ધૂળ-નિયંત્રણની જરૂરિયાતોને પૂર્ણ કરે છે?

ના. સંપૂર્ણ બિડાણ એ મુખ્ય નિયંત્રણ માપદંડ છે, પરંતુ વેન્ટિલેશન, મિસ્ટ-સપ્રેસન સિસ્ટમ્સ અને ઓપરેશનલ મેનેજમેન્ટ હજુ પણ જરૂરી છે.

બિલ્ડિંગની અંદર ગેસનો સંચય અને કોલસાની ધૂળના વિસ્ફોટને પણ અટકાવવા જોઈએ. યોગ્ય વેન્ટિલેશન અને ગેસ મોનિટરિંગ સિસ્ટમ્સ જરૂરી હોઈ શકે છે, જ્યારે લોડિંગ અને અનલોડિંગ પોઈન્ટ્સને હજુ પણ ધૂળ દબાવવાની જરૂર છે. બિડાણ ઓપરેશનલ નિયંત્રણોની જરૂરિયાતને દૂર કરતું નથી.

 

Q4: શું હાલના ખુલ્લા કોલસાના યાર્ડને કામગીરી બંધ કર્યા વિના બંધ કરી શકાય છે?

તબક્કાવાર બાંધકામ આ શક્ય બનાવી શકે છે. સ્ટોકયાર્ડને વિભાગોમાં વિભાજિત કરી શકાય છે, જેમાં એક વિભાગ બંધ હોય છે જ્યારે બીજો કાર્યરત રહે છે, જે કામચલાઉ સામગ્રીના સંચાલન અને સ્થાનાંતરણ વ્યવસ્થા દ્વારા સમર્થિત હોય છે.

આ અભિગમ માટે બાંધકામ તબક્કાવાર અને કામચલાઉ કોલસાના સંગ્રહને શરૂઆતથી જ ડિઝાઇનમાં સમાવિષ્ટ કરવાની જરૂર છે.

 

Q5: સ્પેસ ફ્રેમ કેટલા સમય સુધી કાટ સામે સુરક્ષિત રહી શકે છે?

કોલસાના સંગ્રહની સવલતો સાધારણથી અત્યંત કાટ લાગતી પરિસ્થિતિઓના સંપર્કમાં આવી શકે છે. ઓછામાં ઓછા 85 μm ના હોટ-ડીપ ગેલ્વેનાઈઝ્ડ કોટિંગ અને નિયમિત તપાસ સાથે, વાસ્તવિક એક્સપોઝર શરતો અને પ્રોજેક્ટ સ્પષ્ટીકરણોને આધીન, 25 વર્ષનું નજીવા ડિઝાઇન જીવન માનવામાં આવી શકે છે. ભલામણ કરેલ જાળવણી અંતરાલ તરીકે દર 2-3 વર્ષે કોટિંગના બગાડનું નિરીક્ષણ કરો. જો ઝીંક કોટિંગનો 70% થી વધુ વપરાશ થયો હોય, તો વ્યાવસાયિક મૂલ્યાંકન પછી રિકોટિંગને ધ્યાનમાં લેવું જોઈએ.

 

 

સંપર્ક: info@xzbesta.com

 

આજે જ તમારી પૂછપરછ મોકલો